Results 1 to 7 of 7

Thread: ลองสมัคร แพ็กเก็จ wifi/Edge/gprs 20 ชม (แถม 3G 10 ชม.) ราคา 99 บาท

True ลองสมัคร แพ็กเก็จ wifi/Edge/gprs 20 ชม (แถม 3G 10 ชม.) ราคา 99 บาท

ลองสมัครดูแล้ว เบอร์ที่ใช้โทรต่อก็เปลี่ยน ไม่ใช่เบอร์เดิม (เบอร์เก่า *99 เบอร์ใหม่เป็น 02xxxxxxxx)
    แถมมี username and Password ยากเป็นพรืดอีกต่างหาก ดูแล้วค่อนข้างเซ็ตยากนิด เพราะมีตัวแปรให้เซ็ตหลายตัว กะไม่ให้ใครแฮ็กใช้ BW เลยสิท่า
    มี 3 แพ็กเก็จ ที่สามารถใช้ 3G ได้ครับ นอกนั้นไม่มีบอกว่าใช้ได้หรือไม่ (มีประมาณ 8-9 แพ็กเก็จ ลองฟังดูได้ กด *9000)
    349 บาท wifi/Edge/gprs 100 ชม แถม 3G 30h
    199 บาท wifi/Edge/gprs 50 ชม แถม 3G 20h
    99 บาท wifi/Edge/gprs 20 ชม แถม 3G 10h

หลังจากสมัครแล้ว จะมี SMS มาสองฉบับ อันแรกบอกว่าสามารถใช้บริการได้แล้ว อีกอันบอกข้อมูลแพ็กเก็จ
    เบอร์โทร Username/Password ยังไม่ได้ทดลองเล่นครับ ยังไม่ว่าง เดี๋ยวเย็นๆ จะเปลี่ยนซิม Tot -> True แล้วจะเท็สให้ดูว่าได้เร็วแค่ไหน (ปกติผมเล่นได้เฉลี่ย 300-600Kbit/s ซะเป็นส่วนใหญ่ในช่วงกลางวัน ส่วนกลางคืนกับช่วงเช้าจะได้ 500-900Kbit/s เล่นมายังไม่เคยเกิน 1M เลยครับ)

โปร 3G นี้จะเปลี่ยนแปลงอีกที 31 เมษา

จบข่าว

ผิดหวังมากกับ package ใหม่ที่ออกมา ไม่ได้ผิดหวังเพราะมันถูกหรือแพง แต่ผิดหวังเพราะทำไมจะใช้ unlimited ต้องเป็นลูกค้ารายเดือนเท่านั่น ต่อให้คุณ up ราคา package แพงขึ้นอีกเท่าผมคนใช้แบบเดติมเงินก้มีปัญญาจ่าย แต่ไม่น่าที่จะต้องมาบีบให้สมัครรายเดือน สรุปหลักการตลาดคุณมี หลักการผมก้มี ในเมื่อแบบเติมเงินไม่มีให้ใช้ unlimited ผมก็ไม่ใช้ ยอมหันไปใช้ EDGE รายอื่นก็ได้ครับ

เทสมาแล้ว ผิดหวังมาก ยังช้าเท่าเดิม เร็วกว่า Edge นิดหน่อย (2-3 เ่่ท่า) ตอนแรกคิดว่า คนเล่นฟรีน่าจะหายไปเยอะเพราะอยู่ติดมหาลัย ความเร็วน่าจะเพิ่มขึ้นสัก 2 เท่า แต่เหมือนเดิมยังช้าเหมือนเดิม เผมสมัครแพ็คเก็จ 99 บาทเล่น Edge 20 ชม + 3G ได้ 10 ชม. ก็ตกชั่วโมงล่ะ 10 บาทถ้าคิดว่าเล่น 3G อย่างเดียว (ผมคงไม่เล่น Edge ของทรูหรอกครับ ใครเคยใช้คงรู้ดี)

รูปความเร็ว (http://www.speedtest.net) เทส server สิงคโปร ไต้หวัน และ นิวยอร์ก

เทสของ adslthailand.com สิงคโปร ไต้หวัน

สัญญาณผม 3 ขีดนะครับ ใช้ Aircard sirera 881 slot pcmia รับได้สูงสุด 3 เม็ก

ผมเล่นทรู 3Gฟรี มาประมาณ 2 เดือนแล้ว เฉลี่ยก็ประมาณนี้ล่ะครับ หลายๆ ท่านเห็นก็อย่างพึ่งตกใจครับ True มันขึ้นๆ ลงๆ โดยเฉลี่ยความเร็วประมาณ 20-50Kbyte/s (160 - 400Kbit/s) ถ้าช่วงกลางคืนกะตอนเช้าตรู่เฉลี่ยจะประมาณ 40-90Kbyte/s (320 - 720Kbit/s)
    อย่างไงก็ขอบคุณที่ให้ใช้ฟรี ช่วงฟรี ผมดาวน์โหลดโปรแกรมจำเป็นได้หลายตัวเลย (ซึ่งความเร็วของ edge ที่ผมใช้อยู่คงเป็ฯไปไม่ได้) อันนี้ของคุณจากใจครับ

ส่วนถ้าถามผมจะใช้ต่อไหมถ้าหมดแล้ว ผมไม่ใช้อีกแล้วครับ ที่ผมสมัครก็เพราะใช้ 3G อย่างเดียว (เพราะคนที่เคยเล่น Edge ทรูจะรู้ว่าความเร็วแย่สุดๆ มีปัญหา็ก็เยอะ) ตกชม.ล่ะ 10 บาทสำหรับแพ็กเก็จนี้ (สำหรับแพ็กเก็จอื่น ราคาก็ประมาณเดียวกัน)
    ถ้าได้ความเร็วเท่านี้ก็คงไม่คุ้มละครับสำหรับผม แต่ถ้าคุณหรือใครเคยเล่นฟรีแล้วได้ความเร็วเยอะๆ ก็ลองดูครับเผื่อจะได้ความเร็วเท่าเิดิม

ผมลองเปลียนเป็นซิมของ TOT แล้วลองเทส เปรียบเทียบกัน (โปร i-mobile แบบเติมเงิน 1Mbyte : 0.5 บาท)
    เร็วดี แต่ความเร็วค่อนข้างแกว่ง ผมเคยลองใช้ bit ดาวน์โหลด บางช่วงก็ได้ 200-300Kbyte/s บางช่วงความเร็วก็ลดลงมามากเหลือ (สัญญาณของตัวการ์ดยัง 5 ขีดตลอด) ประมาณ 10K สัก 1-2 นาทีแล้วก็ขึ้นไป 100 200 Kbyte/s สัก 5 นาทีแล้วก็ลงอีก ขึ้นๆ ลงๆ แบบนี้ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ถ้าดูกราฟ จะเห็นว่าขึ้นไปแล้วก็ตก เป็นระยะ แต่ของทรูจะแกว่งกว่านี้อีก

สัญญาณผม 5 ขีดนะครับเต็มตลอด (ทรูได้แค่ 2-3 ขีด) ใช้ Aircard sirera 881 slot pcmia รับได้สูงสุด 3 เม็ก

ลองดูรูปเทสตอนนี้

ทั้ง 2 รูปนี่เทสช่วงเดียวกันนะครับ ดูเวลาแล้วมันแปลกๆ เหมือนเทสคนละช่วงเวลากัน

อันนี้เทส วันรุ่นขึ้นนะครับเข็มไปหยุดที่ 3เม็ก ตีขึ้นตีลงเหมือนจะขึ้นไปได้อีกเยอะ แต่ติดที่การ์ดรองรับแค่ 3 เม็ก ความเร็วอย่างนี้นานๆ จะเจอสักทีแล้วแต่อารมณ์ของเขา

Last edited by devper; 07-Mar-2010 at 10:33 AM.

มีใครใช้ทรู 3G ได้ความเร็วน้อยแบบผมบ้างครับ เห็นกระทู้ล่างแต่ละคนเอาความเร็วทดสอบมาให้ดูมันเร็วจะเหลือจะเชื่ออ่ะครับ หรือว่าใช้แพ็เก็จไอโพน เลยได้ความเร็วสูงแบบนี้ก็ไม่ทราบ

ถ้าไม่มีผมจะได้ลองเปลี่ยนแอร์การ์ดดู

กรุณาตอบหน่อยครับ คนที่ใช้ทรู3G ไม่อยากใช้ความเร็วไปตลอด ดูยูทูปยังไม่ได้เลย

เทสวันนี้อีกครั้งครับ (เห็นมีคนบอกว่าเขาให้ 2 เม็ก แต่ทำไมผมเล่นได้แค่นี้ตลอดเลยอ่ะครับ
    Last edited by devper; 07-Mar-2010 at 10:37 AM.

@เชียงใหม่ อ.สารภี นอก อ.เมืองนิดหน่อยสัญญาณ 850 MHz ปลิวมา 2 ขีด
    ใช้แอร์การ์ดดีแทคคัลเลอร์ฟูล รองรับ 3.6 Mbps

Last edited by mykende; 09-Mar-2010 at 08:10 PM.

ขนาด 2 ขีดนะครับ สงสัยคนใช้น้อย ผมเองก็ 2-3ขีด (ขนาดอยู่ติดมหาลัยเกษมบัณฑิต ความจริงทรูน่าจะลงทุนติดให้เยอะๆ นะ แถวๆ มหาลัย)
    เออ ผมใช้โปร 3G ฟรีหมดไปแล้วครับ 10ชม. วันเดียวเอง ใช้วันแรกก็หมดแล้ว จะสมัครใหม่ระบบมันก็ไม่ยอม ต้องรอให้หมดกำหนดก่อน (รอไปอีกเดือน)
    ตอนนี้ไม่รู้จะทำไง