PDA

View Full Version : TOT CallCenter โทรไปสอบถามข้อมูลเค้าบอกว่าบริการของเค้าเป็นรัฐบาลย่อมบริการแตกต่างจากเอกชน

getthemove
11-Nov-2010, 07:27 PM
TOT CallCenter โทรไปสอบถามข้อมูลเค้าบอกว่าบริการของเค้าเป็นรัฐบาลย่อมบริการแตกต่างจากเอกชน
แบบนี้สมควรขาดทุนต่อไป ถ้าเอกชนได้สัมประทาน internet ทุกที่ทั่วประเทศ TOT คงมีลูกค้า Hispeed internetอยู่นะคับ ความเร็วเน็ตก็เน่าได้ตลอด ถ้ามี 3bb หรือ True เปิดให้บริการทั่วประเทศเมื่อไหร่คงไม่มีคนโง่มาใช้บริการห่วยๆและบริการหลังการขายที่ทุเรศแบบนี้ ไม่ว่าจะความเร็วเน็ตที่ขึ้นๆ ลงๆ บล็อคบิทให้โหลดได้น้อยกว่าความเร็วที่ได้สมัครไว้ เปลี่ยนแพคเกตให้เป็นปัจจุบันต้องติดสัญญาต่อไปอีก1 ปี การติดตั้งที่ล่าช้า และการแก้ปัญหาที่ช้ามากๆ

เรื่องของผมมีอยู่ว่า วันนี้โทรไป TOT CallCenter 1100 เพื่อที่จะสอบถามการติดตั้งHispeed internet ของ TOT เพราะแถวบ้านห่างจากตัวอำเภอเยอะ แต่พอดีเค้ามาตั้งชุมสายแถวบ้าน ส่วนเจ้าอื่นไม่มีให้บริการ ผมเลยโทรไปสอบถาม บทสนทนาดังต่อไปนี่

ผม : สวัสดีคับพอดีมีเรื่องสอบถาม พอดีสนใจจะติดตั้ง Hispeed internet ครับ
CC : ครับ
ผม :อยากสอบถามค่าติดตั้งครับ
CC :ค่าติดตั้งอยู่ที่ 3350 บาท แต่บางที่จะฟรี หรือเสียในอัตราพิเศษ (ผม : แบบงง มีแบ่งพื้นที่ด้วยแฮะ)
ผม : แล้วพอดีผมเห็นมีโปรโมชั่น 6เมก 590 บาท ไม่ทราบว่าความเร็วที่ได้เว็บในประเทศเท่าไหร่คับ
CC : ความเร็วเว็บประเทศอยู่ที่ ดาว์โหลด 6 เมก อัพโหลด 512 kbps
ผม : แล้วเว็บต่างประเทศหรอคับ
CC : อันนี้ไม่มีข้อมูลคับ พอดีเรามีข้อมูลเท่านี้
ผม : แล้วผมจะทราบได้ไงว่าความเร็วเว็บต่างประเทศผมได้เท่าไหร่
CC : อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ต้องถามช่างครับ
ผม : แล้วทาง ccไปสอบถามช่างแล้วติดต่อกลับได้ไหมครัล
CC : ต้องถามช่างในพื้นที่ครับ (ผม : มันมีแบ่งพื้นที่ด้วยแฮะ)
ผม : แล้วไม่มีทางทราบได้เลยหรอคับว่าความเร็วที่ได้จะได้เท่าไหร่
CC : ผมไม่มีข้อมูลครับ ทางเราทราบแต่ว่าความเร็วที่ได้รับคือ 6 เมก
ผม : แล้วแบบนี้ผมก็ต้องเสี่ยงดิครับว่าความเร็วต่างประเทศเท่าไหร่ ให้ใช้ตามมีตามเกิดหรอคับ เพราะผมเห็นเพื่อนบ้าน ผมลองไปเทสสปีท ความเร็วเน็ตที่เค้าใช้ในประเทศ ดาวน์โหลดได้ 5เมกกว่า อันนี้พอรับได้ แต่ทำไมต่างประเทศได้แค่ เกือบ1เมกเอง
CC : อันนี้ทางเราไม่ทราบครับ ทางเรามีแต่ข้อมูลว่า ความเร็ว6เมกครับ
ผม : คือแบบว่าก่อนหน้านี้ผมอยู่กรุงเทพ ผมติดเน็ต true เค้าแจ้งว่า 6เมกนี่ได้ความเร็ว 6เมกทั้งเวบในประเทศและต่างประเทศ ครับ ทำไม TOT ไม่มีข้อมูลแจ้งเลยหรอคับ
CC : อ๋อ พอดีบริษัทของรัฐและเอกชนเค้าให้บริการต่างกันคับ

ผมหงุดหงิด วางสายใส่เลย (แบบนี้แหละหน่า เค้าถึงไม่เจริญ ถ้าไม่มีเงินสัมปทาน และการผูกขาดบริการในต่างจังหวัด คงเจ๊งไปนานละ หากบริการแบบนี้)
ถ้าแถวบ้านมี 3G หรือ hispeed internet เจ้าอื่น จะไม่ง้อหรือไม่สนใจบริการจากเจ้านี้หรอก

kippo
11-Nov-2010, 07:51 PM
ถ้ามีตัวเลือกอื่นให้เล่นค่ายอื่นจะดีกว่า TOT สายก็เก่าพอร์ตก็ไม่ค่อยเพิ่ม โหนดก็ไม่รีบติดตั้ง เหมือนจะไปแคร์พวกองค์กรมากกว่า แต่หลังๆไม่รู้ทำไมเหมือนโดนเอกชนตีตลาดมากมั้งเลยมาแข่ง(เฉพาะโฆษณา) ที่บ้านผมใช้สาย TOT ครับ แล้วพ่อผมอยากยกเลิก BuddyBB จากสองเม็ก เพราะ TOT ออกโปรมาตอนนั้นน่าสนใจ แต่พี่ชายไม่รู้เรื่อง แล้วเบอร์ก็เป็นชื่อแม่อีก สรุปแม่ต้องเป็นคนไปเดินเรื่องทำหมดเลย พอได้ TOT มาห่วยกว่า BuddyBB อีกน่ะ หมายถึงเรื่องของความเร็วออกนอกกับโหลดบิตน่ะ

พอโปรใหม่ออกมาเรื่อยๆจะเปลี่ยนไปอัพสปีดงัย ปรากฏว่าสายบ้านผมไม่ไหวได้สูงสุดสี่เมก ไปดูค่าต่างในเร้าเตอร์ก็เลยบอกพี่เลยว่าอย่าอัพเลย กลัวอัพแล้วจะหลุดกระหน่ำ ถ้าหมดสัญญาค่อยเปลี่ยนไปใช้ของค่ายอื่น ก็คงไม่พ้นทรูหรือ 3bb นั่นละ บ้านดันอยู่ลึกแถมเป็นซอยตันอีก ไกลโหนดซะจริง

ekkawut
11-Nov-2010, 08:39 PM
CC TOT เป็น Out Source จ้างมานะคับ ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรหรอก ตอบคำถามแบบชักแม่น้ำทั้ง 108

ส่วนเรื่องเปลี่ยนโปรมันไม่ต้องติดสัญญาเพิ่ม 1ปีแล้วไม่ใช่รึ ส่วนเรื่องสัมปทานอินเตอร์เน็ตทั่วประเทศมันไม่มีนะคับ ใครทุนหนาก็สร้างโหนดกันได้เลย ไปเสียค่าเช่าเสาไฟกันเอาเอง

ไอ้ที่มันไม่สร้าง เพราะคงจะไม่ทำกำไรละสิ บ้านที่ต่างจังหวัดผมก็ใช้ได้แต่ ทีโอที

tdesign
11-Nov-2010, 10:42 PM
ช่ายครับCC เขาจ้างมาอีกที ที่จริงคนเก่งๆก็มีเหมือนกัน แต่ส่วนมากพอเริ่มเป็นงานก็จะออกไปอยู่ที่อื่น ไม่ต้องถามว่าออกเพราะอะไร พอออกก็รับคนใหม่มา วนเวียนอยู่แบบนี้ มันเลยไปไม่ถึงไหน T_T

supertot
11-Nov-2010, 11:42 PM
TOT CallCenter โทรไปสอบถามข้อมูลเค้าบอกว่าบริการของเค้าเป็นรัฐบาลย่อมบริการแตกต่างจากเอกชน
แบบนี้สมควรขาดทุนต่อไป ถ้าเอกชนได้สัมประทาน internet ทุกที่ทั่วประเทศ TOT คงมีลูกค้า Hispeed internetอยู่นะคับ ความเร็วเน็ตก็เน่าได้ตลอด ถ้ามี 3bb หรือ True เปิดให้บริการทั่วประเทศเมื่อไหร่คงไม่มีคนโง่มาใช้บริการห่วยๆและบริการหลังการขายที่ทุเรศแบบนี้ ไม่ว่าจะความเร็วเน็ตที่ขึ้นๆ ลงๆ บล็อคบิทให้โหลดได้น้อยกว่าความเร็วที่ได้สมัครไว้ เปลี่ยนแพคเกตให้เป็นปัจจุบันต้องติดสัญญาต่อไปอีก1 ปี การติดตั้งที่ล่าช้า และการแก้ปัญหาที่ช้ามากๆ

เรื่องของผมมีอยู่ว่า วันนี้โทรไป TOT CallCenter 1100 เพื่อที่จะสอบถามการติดตั้งHispeed internet ของ TOT เพราะแถวบ้านห่างจากตัวอำเภอเยอะ แต่พอดีเค้ามาตั้งชุมสายแถวบ้าน ส่วนเจ้าอื่นไม่มีให้บริการ ผมเลยโทรไปสอบถาม บทสนทนาดังต่อไปนี่

ผม : สวัสดีคับพอดีมีเรื่องสอบถาม พอดีสนใจจะติดตั้ง Hispeed internet ครับ
CC :ค่าติดตั้งอยู่ที่ 3350 บาท แต่บางที่จะฟรี หรือเสียในอัตราพิเศษ (ผม : แบบงง มีแบ่งพื้นที่ด้วยแฮะ)
ผม : แล้วพอดีผมเห็นมีโปรโมชั่น 6เมก 590 บาท ไม่ทราบว่าความเร็วที่ได้เว็บในประเทศเท่าไหร่คับ
CC : ความเร็วเว็บประเทศอยู่ที่ ดาว์โหลด 6 เมก อัพโหลด 512 kbps
CC : อันนี้ไม่มีข้อมูลคับ พอดีเรามีข้อมูลเท่านี้
ผม : แล้วผมจะทราบได้ไงว่าความเร็วเว็บต่างประเทศผมได้เท่าไหร่
CC : อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ต้องถามช่างครับ
ผม : แล้วทาง ccไปสอบถามช่างแล้วติดต่อกลับได้ไหมครัล
CC : ต้องถามช่างในพื้นที่ครับ (ผม : มันมีแบ่งพื้นที่ด้วยแฮะ)
ผม : แล้วไม่มีทางทราบได้เลยหรอคับว่าความเร็วที่ได้จะได้เท่าไหร่
CC : ผมไม่มีข้อมูลครับ ทางเราทราบแต่ว่าความเร็วที่ได้รับคือ 6 เมก
ผม : แล้วแบบนี้ผมก็ต้องเสี่ยงดิครับว่าความเร็วต่างประเทศเท่าไหร่ ให้ใช้ตามมีตามเกิดหรอคับ เพราะผมเห็นเพื่อนบ้าน ผมลองไปเทสสปีท ความเร็วเน็ตที่เค้าใช้ในประเทศ ดาวน์โหลดได้ 5เมกกว่า อันนี้พอรับได้ แต่ทำไมต่างประเทศได้แค่ เกือบ1เมกเอง
CC : อันนี้ทางเราไม่ทราบครับ ทางเรามีแต่ข้อมูลว่า ความเร็ว6เมกครับ
ผม : คือแบบว่าก่อนหน้านี้ผมอยู่กรุงเทพ ผมติดเน็ต true เค้าแจ้งว่า 6เมกนี่ได้ความเร็ว 6เมกทั้งเวบในประเทศและต่างประเทศ ครับ ทำไม TOT ไม่มีข้อมูลแจ้งเลยหรอคับ
CC : อ๋อ พอดีบริษัทของรัฐและเอกชนเค้าให้บริการต่างกันคับ

ผมหงุดหงิด วางสายใส่เลย (แบบนี้แหละหน่า เค้าถึงไม่เจริญ ถ้าไม่มีเงินสัมปทาน และการผูกขาดบริการในต่างจังหวัด คงเจ๊งไปนานละ หากบริการแบบนี้)
ถ้าแถวบ้านมี 3G หรือ hispeed internet เจ้าอื่น จะไม่ง้อหรือไม่สนใจบริการจากเจ้านี้หรอก

ผม : คือแบบว่าก่อนหน้านี้ผมอยู่กรุงเทพ ผมติดเน็ต true เค้าแจ้งว่า 6เมกนี่ได้ความเร็ว 6เมกทั้งเวบในประเทศและต่างประเทศ
แล้วผลการทดลอง ต่างประเทศคุณได้ 6Mใหมล่ะ จีน ญี่ปุ่น เมกา เขมร ลาว ซาอุ เอทิโอเปีย แอฟริกา ทุกประเทสคุณได้6mป่าวล่ะ หรือใครใน กทม ทดสอบมาให้ดูหน่อย ได้ทุกประเทศ ผมให้ล้านนึง

supertot
11-Nov-2010, 11:51 PM

และมันคงเป็นบุญเก่าของTOTที่ไม่มีลูกค้าเช่นคุณ
ทั้งที่ยังไม่ได้ใช้ แต่รู้หมดทุกอย่าง ติดตั้งช้าบ้าง ควมเร็วช้าบ้าง ไม่รุ้ว่าคุรเคยได้บริการแบบนี้จากทีโอทีหรือไม่
ทุกคำพูดที่โทรไปยังจดไว้หมด

paidtt
12-Nov-2010, 08:44 AM
อาจจะเป็นเพราะเจ้าหน้าที่ไม่อยู่รึเปล่า ลุกจ้างอาจจะไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับรายละเอียดต่างๆ เกี่ยวกับโปร และค่าติดตั้ง

FOXNEW
12-Nov-2010, 09:22 AM
cc นี่เค้าเอาหุ่นยนต์มาทำงานหรอครับ เค้าป้อนมาแค่ไหนก็ตอบได้แค่นั่น

pongsakorn
12-Nov-2010, 10:03 AM
อาจจะเป็นเพราะเจ้าหน้าที่ไม่อยู่รึเปล่า ลุกจ้างอาจจะไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับรายละเอียดต่างๆ เกี่ยวกับโปร และค่าติดตั้ง

Call Center จะมีห้องทำงานส่วนของเขาครับ( ตึกที่ชุมสาย คลองเตย เยื้องๆช่อง 3 ) ห้องนี้คิดว่าคงไม่มีเจ้าหน้าที่ประสานงานของ tot Call Center เขาจะทำงานตามสคริป ที่ทาง TOT ส่งให้ ไม่แน่ใจว่าทาง TOT เคยอบรมเรื่อง ของโปรดักส์ ให้หรือเปล่าไม่รุ้

ekkawut
12-Nov-2010, 10:59 AM
ผม : คือแบบว่าก่อนหน้านี้ผมอยู่กรุงเทพ ผมติดเน็ต true เค้าแจ้งว่า 6เมกนี่ได้ความเร็ว 6เมกทั้งเวบในประเทศและต่างประเทศ
แล้วผลการทดลอง ต่างประเทศคุณได้ 6Mใหมล่ะ จีน ญี่ปุ่น เมกา เขมร ลาว ซาอุ เอทิโอเปีย แอฟริกา ทุกประเทสคุณได้6mป่าวล่ะ หรือใครใน กทม ทดสอบมาให้ดูหน่อย ได้ทุกประเทศ ผมให้ล้านนึง

ผมใช้ทรุคับ เดี๋ยวเย็นนี้กลับมาจากทำงานจะเทสให้ดู วิ่งต่างประเทศจิงๆ ไม่ถึง 50% เลย อย่างที่ท่านบอกละคับ

ปล.ลืมไปติดแคชนี่หว่า แต่ วอชิงตันไม่ติดเดี๋ยวจัดมาให้ดูคับ

zkinw
12-Nov-2010, 11:02 AM
จะว่าเขาก็ไม่ถูกนะคับ CC เรื่องเน็ตออกต่างประเทศมันค่อนข้างขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยมาก ทั้งเรื่องความหนาแน่น โฮสต่างประเทศ หรืออะไรแบบนั้น
จะให้ CC หรือช่างมาบอกว่าได้เท่าไหร่นั้น มันคงเป็นไปค่อนข้างยาก ถ้าอยากทราบจิง ลองถามคนแถวบ้านที่ใช้เน็ต TOT ดูคับ ไม่ก็ลองไปเทสสปีดเครื่องเขาเลย จะทราบข้อมูลได้แน่ชัดกว่า
ส่วนกับ CC ยังไงก็ช่วยใจเย็นกับเขาด้วยนะคับ บางคนเขาไม่ได้เก่งเรื่องเน็ตเวิร์คอะไรเลย เขาเหมือนจะเป็นคนหน้างาน มีข้อมูลไม่เชิงลึก เขาอาจจะรับเรื่องไว้ แล้วส่งต่อให้แค่นั้น คนเหมือนกัน อย่าไปหงุดหงิดเขาเลยคับ

ploenw
12-Nov-2010, 01:22 PM
ไร้สาระจริงว่ะคนโพสน์กระทู้เนี่ย มึงไม่อยากใช้ทีโอทีมึงก็อย่าใช้ซิ กูใช้อยู่ก็ไม่เห็นมันมีปัญหารัย รึเมิงไปรับเงินครายมาด่าว่ะ

sexymachu
12-Nov-2010, 03:28 PM
ผมว่า เจ้าของกระูทู้คงไม่แม่นเรื่อง network แล้วจะไปเค้นความเอากับเด็กหนะครับ
ถ้าอยากได้อัตราการออกต่างประเทศจริงๆ ต้องใช้ "Leased Line Internet" ครับ
มีเปอร์เซนต์การออกให้เลือกใช้ราคาแตกต่างกันกันตั้งแต่ 25% -100%

ถ้าเป็นผมจะบอกให้น้องเค้าหาข้อมูลมาให้หน่อยแล้วรอโทรศัพท์ หรือไม่วางโทรศํพท์ แต่รอถาม supervisor วันนั้นก็ได้ จะให้ทุกคนตอบคำถามให้ได้ดั่งใจมันไม่ได้หรอกครับ
ผมขอถามว่า เมื่อสี่วันก่อนคุณกินอะไรเป็นอาหารเย็น คุณตอบได้เหรอ ให้โอกาสคนกันบ้างครับ

twinlotus
12-Nov-2010, 04:03 PM
เอาอย่างนี้นะครับ การติดต่อ Call Center 1100 จะมีอยู่ 2 ส่วนใหญ่ๆ คือส่วนของข้อมูลสินค้าและผลิตภัณฑ์กับส่วนของ Support Internet ถ้าคุณโทรเข้ามาแล้วได้ยินคำว่า "TOT Contact Center" อันนี้เป็นฝ่ายข้อมูลสินค้าและผลิตภัณฑ์ แต่ถ้าได้ยิน "TOT Helpdesk 1100" อันนี้เป็นฝ่าย Support Internet ส่วนในเรื่องของการสอบถามความเร็วที่จะขอเปิดใช้บริการ อันนี้ขอแจ้งว่าทาง CC ไม่สามารถแจ้งข้อมูลที่แน่นอนได้ เนื่องจากติดปัญหาในเรื่องต่างๆ เช่น สภาพสายโทรศัพท์, ระยะทางจาก Dslam ฯลฯ จะต้องให้ช่างทำการตรวจสอบให้แน่นอนถึงจะแจ้งลูกค้าถึงความเร็วที่สามารถให้บริการได้ ทุกท่านรู้กันดีว่าการขอใช้บริการของ TOT จะต้องไปยื่นเรื่องขอติดตั้งที่ศูนย์ฯ สมมุติว่าทาง CC แจ้งว่าลูกค้าที่ขอติดตั้งได้ความเร็ว 6 เมก ลูกค้าไปศูนย์ฯ ศูนย์ฯแจ้งได้ความเร็ว 2 เมก คุณลูกค้าจะรู้สึกเช่นไรอย่างแรกเลย "เสียเวลา แล้วทำไมไม่บอกตั้งแต่แรกว่าได้แค่ 2 เมก มาบอกได้แน่ 6 เมก อย่านี้ต้องร้องเรียนพนักงาน" ในส่วนของความเร็วในการใช้งานจริงทั้งในประเทศและต่างประเทศ คนใช้งานมักจะทราบว่าในประเทศจะต้องได้ตามเกณฑ์ที่ขอใช้บริการ คือ ต้องไม่ต่ำกว่า 80% (ยกเว้นช่วง Traffic Jam)สำหรับต่างประเทศคงไม่มีใครตอบได้ว่าจะได้เท่าไหร่ ทราบกันเพียงแต่ว่าผู้ให้บริการรายใด Gateway ออกต่างประเทศมากก็จะเข้าเว็บต่างประเทศได้เร็ว และในส่วนของการบริการนั้นถ้าสิ่งที่เจ้าของกระทู้แจ้งเป็นความจริง พนักงานก็ถือว่าการไม่ผ่านเกณฑ์การประเมินในการให้บริการ ทาง CC จะพยายามกวดขันการให้บริการพนักงาน หากลูกค้าท่านใดต้องได้รับบริการไม่เป็นที่น่าพอใจสามารถแจ้งที่ผมก็ได้ โดยฝาก PM ไว้แล้วกัน (เฉพาะ TOT Helpdesk 1100) นะครับ

ขอคุณที่ใช้บริการ TOT Helpdesk1100 สวัสดีครับ

zatanboy
12-Nov-2010, 04:36 PM
เท่าที่อ่านมา ผม สมเพช จขกท. มากกว่านะ

ช่างไม่รู้อะไรเลย

ekkawut
12-Nov-2010, 06:11 PM
http://www.speedtest.net/result/1027324947.png (http://www.speedtest.net)

นี่คับ ทรู 16/1 M ออกนอกช่วงเย็น ออกนอกมันแล้วแต่บุญพาวาสนาส่งจิงๆ ถ้าจะเอาเป๊ะๆ แนะนำ Leased Internet เช่นกัน ผมขอตอบแทน CC ละกันเรื่องออกนอกทุกค่าย ถ้าคุณขอไป 6 มันก็สามารถออกนอกได้สูงสุด 6Mbps นะแหละ แต่ความป็นจริง เป็นไปได้น้อยมาก ยิ่งเซิฟอยู่อเมริกา เพราะว่าคนไทยใช้คอนเทนต์ฝั่ง อเมริกาเยอะมาก

ปล.ใครใช้ทรู ถ้าเทสไปอเมริกาแนะนำ เซิฟ วอชิงตัน ดีซี นะคับ ไม่ติดแคช

BPS
12-Nov-2010, 07:59 PM
ลูกค้า adsl ทั่วๆไป ที่ใช้ internet จะได้รับบริการแช์ความเร็วกับผู้ใช้บริการรายอื่นๆ ที่อยู่ในโครงข่ายละแวกเดียวกันครับ แต่จะแชร์ในอัตราส่วนเท่าไหร่นั้นแล้วแต่จะบอกแบบกัน (ซึ่งผู้ให้บริการจะใช้สูตรเดียวกัน และขึ้นอยู่กับว่าจะบริหารจัดการได้ดีแค่ไหน และมีลูกค้าประเภทไหนบ้างด้วย)

ดังนั้นที่บอกว่า 6Mbps ก็จะหมายถึงตอนที่ใช้งานในสภาพไม่คับคั่ง คราวนี้การที่เน็ตของคุณจะเร็วหรือไม่เร็ว มันมีหลายองค์ประกอบ เช่นการ ดาวนืโหลด ถ้าท่อคุณแรง แต่น้ำในบ่อที่คุณดูดมันน้อย หรือก๊อกใหญ่ต่อก๊อกเล็ก ยังไงมันก็ไม่แรง (แต่ก็ถูกต้องนะครับ ยิ่งเร็วยิ่งแรง) ผู้ให้บริการก็จะมีการจำกัด bw ในการดาวน์โหลดไว้เพื่อไม่ให้ server ตัวเอง ทำงานหนักเกินไปและบริการทั่วถึงทุกคน

bw ในประเทศนั้นพอจะระบุหรือการันตีได้ครับ เพราะการลงทุนถูกกว่า bw ต่างประเทศหลายเท่านัก ซึ่งถ้าหากจะให้ bw ออกนอกดีๆ ผู้ให้บริการจะต้องเช่าลิ้งค์หรือทำลิ้งค์ไปแต่ละประเทศโดยตรงทุกประเทศ ซึ่งก็คงไม่มีใครลงทุนทำไหว เพราะทำแล้วไม่คุ้ม ที่บอกว่า bw คุณออกต่างประเทศจะได้เท่านั้นเท่านี้เต็มๆ เหมือนในประเทศ สำหรับลูกค้าทั่วๆ ไป ผมไม่ค่อยเชื่อหรอก (ผู้ให้บริการแต่ละรายมีข้อมูลอยู่แล้ว) ใครเก่งๆ ช่วยมาบอกเทคนิคหน่อยว่าเขาทำยังไงกัน

boommalakas
12-Nov-2010, 08:29 PM
ธรรมดา TOT

ชื่อนี้โด่งดัง

bilamos
12-Nov-2010, 08:44 PM

เทสมั่ง 6M ทรูสดๆร้อนๆๆ

num1984
13-Nov-2010, 11:35 PM
ก็ใช้ TOT อยู่ครับ ใช้มาจะ2ปีละครับ มีปัญหา หนักๆ แค่2-3ครั้ง เองครับ ทุกอย่างปรกติดี

Follow Me
14-Nov-2010, 04:56 AM
CC ของ TOT เอาแน่เอานอนไม่ได้หรอกครับ อย่างที่หลาย คห.บอกว่าเค้าจ้างมาอีกทีนึง
บางคนถามเรื่องตอบอีกเรื่อง อีกอย่างอย่าได้ถามเบอร์ช่างนะครับ ไม่มีทางได้แน่นอน -*-

gulp
19-Nov-2010, 02:19 PM
แต่เท่าที่ใช้มาก็ไม่ค่อยเจอปัญหาแบบนี้นะ เน็ตก็ยังวิ่งดีเหมือนเดิม

boyza
19-Nov-2010, 08:04 PM
อยากใช้ออกนอกแรงๆก็เสียค่าเน็ตแพงๆสิครับ