PDA

View Full Version : ADSL ของ CAT ใช้งานได้ดีหรือเปล่าครับ ?

Pakapong
21-Jan-2009, 04:01 AM
ผมมีความสนใจจะติด ADSL ของ CAT ความเร็ว 4 m (ตกราวๆ 1090บาท +VAT ต่อเดือน) ไม่ทราบว่ามีใครใช้เน็ตของ CAT อยู่บ้างครับ อยากถามสภาพการใช้งานโดยรวมว่าเป็นอย่างไรบ้าง

ขอบคุณมากครับ :)

pon456123
21-Jan-2009, 06:51 AM
เสียงบนมีน้อยดีค่ะ แต่ว่าค่าติดตั้งแพงมาก(แพงที่สุดในบรรดาADSLเลยละมั้ง) แล้วก็catมีโครงข่ายที่ดีมากและคนยังใช้น้อยก็คงไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

Unregistered
21-Jan-2009, 07:33 AM
ผมใช้อยู่ครับ ความเร็วใช้งานจริงไม่ใช่ 4 M นะ ใช้จริงได้ประมาณ 1M ภาพรวมดีครับอ้อ ใช้งานภาคกลาง 14 จว. ไม่ได้ครับ ฮาฮาฮา

21-Jan-2009, 10:52 AM
เยี่ยมครับ ผมใช้อยู่ 4M. โหลดจริงได้3.5ขึนไป ไม่เคยต่ำกว่านี้ อ้อ...ติดตั้งฟรีครับ

thebank310
21-Jan-2009, 05:08 PM
รู้อะไหมครับ CAT เปนผู้นำเข้า internetเลย และเป็น เจ้าเดียวที่ เข้าinternet ทั้งไทยและนอก ได้เร็วสุดและถูกสุดแล้วครับ 4M/1090เอง

คุณข้างบนที่บอกว่า 4M ได้ 1M ไม่จริงครับผม

คุณข้างบนใช้TOTหรือเปล่า 2M เน่ามากๆเลย TOT

จะติด ของTRUE MAXNET CAT KSC ก็ติดครับ แต่อย่าติดTOT เลยผหมใช้อยุ่ เน่ามากๆๆเลย

DOWLOADFILE ก็ได้น้อย ดูYOUTUPEมะไลย

21-Jan-2009, 08:58 PM
ใช้ อยู่ ครับ CAT 4/1 ใช้ดี ครับ โหลดบิท 360+ ตลอด 1090 บาท ไม่มีค่าติดตั้ง ลากสาย ทองแดง 0.94 เข้าบ้าน ดีสุดตอนนี้

21-Jan-2009, 10:46 PM
ดีไหม ผมว่าแพงไปครับ
ถ้าเล่นไม่ยาวๆสัก15ชั่วโมงขึ้นไม่รู้สึกว่ามีข้อด้อย
1. เน็ตกระตุกแบบหลุดๆแล้วรีบต่อบ่อย ไม่เสถียร
2. IP เปลี่ยนบ่อยมาก มากว่ารายอื่นๆ 2เท่าขึ้น
3. การบริการ ห่างไกลจากความเป็นมืออาชีพมาก

ข้อดี ก็มี
1. คนใช้น้อย ไม่แย่ง IP กัน (ไม่รู้จะเปลี่ยน ipบ่อยๆทำไม)
2. เน็ตแรงดี (ต้องเปลี่ยนโมเด็มนะ อย่าใช้ที่ติดให้มา ถ้าเปลี่ยนเป็น SMC ก็จะเห็นว่าที่ให้มา uploadช้ากว่าเยอะหายไปกว่า 100kpbs)

etgsgroup
23-Jan-2009, 08:31 AM
คงจะต้องเสี่ยงดวงแล้วมั้งครับ พวกนี้ฟังคนอื่นไม่ได้ เพราะว่ามันอยู่ที่ชุมสายของคุณ ของผมใช้ MAXNET เร็วสุดยอด แต่พอไปถามเพื่อน จังหวัดเดียวกัน (เชียงใหม่ ต่างอำเภอ) บ่นสุด ๆ คนรู้จักใช้ TOT ห่วยแตก มาก ๆ ถามมา 3 บ้าน บอกเน่าทั้งหมด ต่างอำเภอเช่นกัน

23-Jan-2009, 09:33 AM
แต่ก่อนดีมาก โดยเฉพาะในประเทศ จนเดือนพฤศจิกายน down บ่อยมาก
หลังจากนั้นก็เกิดอาการนี้ขึ้นมา คือ
ต่อสายช่วงแรก ๆ โหลด bit ได้เต็ม แต่พอสักพัก bit วิ่งตกลงมาเหลือประมาณ 1 m (ใช้ 4/1 M อยู่)
ถึงจะเป็น web ในประเทศก็เปิดไม่ได้ถึงช้ามาก (เหมือนใช้ 56k)
ถึงจะต่อใหม่อาการก็ยังไม่หาย ลองเปลี่ยน modem ก็เป็นเหมือนเดิม
จนถึงทุกวันนี้อาการก็ยังไม่หาย โทรไปศูนย์บริการก็บอกว่าไม่มีปัญหาอะไร
สงสัยไม่เหมาะกับ pakage 4/1 M

xxa
23-Jan-2009, 12:42 PM
ใช้อยู่ 4/1Mbps

ความเร็วน่าพอใจในประเทศ ส่วนออกนอกช้าหน่อย แต่ไม่น่าเกลียดมาก

ติดตั้งฟรีครับ ถ้าอยู่ไม่ไกล node มาก

บริการลูกค้าดีสุดยอดครับ โทรหา call center บริการดีมากครับ รอสายไม่นาน ตอบคำถามรู้เรื่อง

สรุปดี

tonpai753
25-Jan-2009, 07:50 AM
ผมสมัคร 4 M ได้สปีดจริง 3.8 ในกทม. ถือว่าสปีดแจ่มดีครับ บริการก็ดี

nuufocus
27-Jan-2009, 09:06 AM
4/1 M
ผมห่าง NOD 4 กิโล เดินสาย เบอร์ 0.9 ดาวน์ประมาณ 3.8
อัพประมาณ 900 บิตโหลดโคโลได้ 400-500

Lhorn
30-Jan-2009, 09:49 PM
4/1 M
ผมห่าง NOD 4 กิโล เดินสาย เบอร์ 0.9 ดาวน์ประมาณ 3.8
อัพประมาณ 900 บิตโหลดโคโลได้ 400-500

ตามนี้ครับ เหมือนกันเลย...

แต่ผมดึงจาก colo 450 เอง ^^

ส่วนค่าติดตั้ง ฟรีครับ

wished
30-Jan-2009, 10:05 PM
ชักจะลังเลแล้วครับ

วันนี้ ไปเปิดเบอร์ของทรูมา
แต่พอบอก cat ดีขนาดนี้
ผมก็เลยเริ่มลังเล เหอๆ

ไม่ทราบว่าดีกว่าทรูมากไหม๊ครับ
แล้วต้องใช้เบอร์ของอะไร ?

wished
30-Jan-2009, 10:06 PM
อีกอย่าง ถ้าเทียบกันระกว่าง

Cat, True, CS loxinfo อันไหนดีที่สุด ช่วยเรียงให้ด้วยครับ

thebank310
30-Jan-2009, 10:11 PM
ผมว่า แพงแต่คุ้ม 4M 1090 แถม speed ตกไม่เกิน 1M ด้วย

หรือถ้าคุณ รำคาญในราคา ลองมาใช้ TOT 2M/590 แต่ ไม่มีการรับประกันความเร็วใดๆทั้งสิ้น

ซึ่งโดยปกติ ความเร็วจะได้น้อยอยุ่แล้ว เพราะ TOT เขาพัฒณาช้า แถมทำแล้วไม่ดีอีก

แล้วเรื่องการ อัพspeed คงจะต้องรอ isp เจ้าอื่น อัพไปก่อน แล้วTOT จะรอ อัพทีหลังช้ามากๆ เป็นงี้ตลอด

besttooo
30-Jan-2009, 10:30 PM
จะติดตั้งต้องติดต่อที่ไหนเหรอครับ ติดแล้วเขาจะลากสายใหม่เลยเหรอครับ ขอบคุณครับ

wished
30-Jan-2009, 11:06 PM
จะติดตั้งต้องติดต่อที่ไหนเหรอครับ ติดแล้วเขาจะลากสายใหม่เลยเหรอครับ ขอบคุณครับ

ติดตั้งอะไรครับ
ถ้าติดตั้งอินเตอร์เนต ก็คงต้องติดต่อจากผู้ให้บริการ
รายนั้นๆ ที่คุณต้องการติดต่อ เช่น True, Cat, Maxnet, ToT <---- ไม่แนะนำ 555

besttooo
30-Jan-2009, 11:40 PM
ติดตั้งอะไรครับ
ถ้าติดตั้งอินเตอร์เนต ก็คงต้องติดต่อจากผู้ให้บริการ
รายนั้นๆ ที่คุณต้องการติดต่อ เช่น True, Cat, Maxnet, ToT <---- ไม่แนะนำ 555

คือจาเปลี่ยนมาใช้ของ CAT อ่าครับ อยากได้ไม่ต้องเร็วมากแต่ไม่หลุดบ่อยแค่นั้นเอง ตอนนี้ใช้ของบัดดี้หลุดทุกชั่วโมงครับ ขอหลุุดเต็มตีวันละรอบสองรอบไรเงี้ยครับเพราะใช้ 24ชั่วโมงเลย

wished
31-Jan-2009, 12:52 AM
คือจาเปลี่ยนมาใช้ของ CAT อ่าครับ อยากได้ไม่ต้องเร็วมากแต่ไม่หลุดบ่อยแค่นั้นเอง ตอนนี้ใช้ของบัดดี้หลุดทุกชั่วโมงครับ ขอหลุุดเต็มตีวันละรอบสองรอบไรเงี้ยครับเพราะใช้ 24ชั่วโมงเลย

ก็ยกเลิกของ Buddy แล้วก็ติดต่อ Cat แค่นั้นเองครับ
แต่ผมไม่แน่ใจว่า คุณต้องเสียค่ายกเลิกสัญญายังไงรึปล่าว
ต้องสอบถามเจ้าหน้าที่ดูอีกทีครับ

แล้วรู้สึกว่า Cat ต้องใช้ tt&t นะครับ (อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ)

31-Jan-2009, 01:39 AM
Cat มีทั้งแบบใช้กับ TT&T และเดินตรงโดย ​CAT

แนะนำอย่างหลังมากกว่าครับ เพราะว่าเดินสายใหม่เลย เร็วแรงแน่นอน

โทร 1322 เลยครับ บริการ CAT Hinet Call center บริการดีครับ

เชียร์เต็มที่ ผมใช้อยู่ 4/1m ช่วงนี้โหลด BIT ได้เต็มสปีดครับ เมื่อประมาณเดือนที่แล้วรู้สึกจะล๊อกความเร็วไว้ แต่ตอนนี้เต็มสปีด สูบเข้าไปครับ

besttooo
31-Jan-2009, 01:47 AM
Cat มีทั้งแบบใช้กับ TT&T และเดินตรงโดย ​CAT

แนะนำอย่างหลังมากกว่าครับ เพราะว่าเดินสายใหม่เลย เร็วแรงแน่นอน

โทร 1322 เลยครับ บริการ CAT Hinet Call center บริการดีครับ

เชียร์เต็มที่ ผมใช้อยู่ 4/1m ช่วงนี้โหลด BIT ได้เต็มสปีดครับ เมื่อประมาณเดือนที่แล้วรู้สึกจะล๊อกความเร็วไว้ แต่ตอนนี้เต็มสปีด สูบเข้าไปครับ
หุยจริงเหรอคับ ถ้าเดินสายใหม่โดยไม่ต้องใช้สายโทรศัพท์นี่น่าทำมาก ติดต่อวันจันทร์นี้เลย แต่มันจะมี node แถวบ้านผมรึป่าว ผมอยู่แถวพระราม2อ่าครับ ผมใช้เบอร์ของ TOT

แม่ผมทำงาน TOT ผมยังบ่นกับแม่ทุกวันเลยทำไมมันเน่าอย่างนี้ เหอๆ

besttooo
31-Jan-2009, 01:48 AM
อ่อลืมบอกไปครับ ผมใช้บัดดี้มาสองปีกว่าได้ละ ตอนนี้มันเน่ามากๆหลุดทุกชั่วโมง คงใช้เดือนกุมพาเดือนสุดท้าย ถ้าติดของ CAT ได้ก็ดีเยี่ยมเลย

nyenewz
31-Jan-2009, 02:43 AM
ผมใช้CAT ครับ
ในประเทศถือว่าเร็วดีครับ
แต่ติดบางเว็บ เช่น dek-d.com ติด โหลด ads ครับน่าเบื่อมาก

ส่วน Inter ผมถือว่าช้าครับ เพราะ Youtube กลางวันดูไม่ได้เลย

CAT ขอนแก่นครับ

Pakapong
31-Jan-2009, 05:20 AM
วันนี้ผมไปงาน Internet Thailand มาละครับ แต่ในงานก็ไม่ได้มีโปรโมชันอะไรแตกต่างจากปกติเท่าไรนะครับ

ของ CAT เห็นมีโบรชัวร์ hinet 2m 890บาท แปลกใจหน่อยๆว่า ทำไมเขาไม่โปรโมทตัว 4m ไปเลย เพราะ กับความเร็ว 2m ราคาก็ไม่ได้ต่างจากเจ้าอื่นเท่าไร แต่ พอเป็น 3m แค่ 990 บาท และไปถึง 4m ก็แค่ 1090 บาท (เพิ่มทีละ 100 บาท) แบบนี้ผมว่าใครๆก็คงติด 4m กันหมดอะนะ ฮ่าๆ เพิ่มอีกแค่ 200บาท ได้ความเร็วมากกว่าเดิม 2 เท่าแระ :cool:

ที่สนใจอีกอย่างคือ ใช้ CAT แล้วไม่ต้องมีเบอร์โทรศัพท์น่ะครับ ไม่งั้นเราต้องจ่ายค่ารักษาเบอร์อีกเดือนละ 100กว่าบาท (เช่นของ TOT) ส่วน TRUE ก็ต้องมีค่าเบอร์โทรศัพท์รายเดือนเช่นกัน (แม้ไม่ได้ใช้เลยก็ตาม) + ค่ามือถือรายเดือนที่ต้องใช้พ่วงกับเน็ตด้วย ค่าใช้จ่ายรายเดือนยิ่งบานปลายแฮะ

CAT จะเป็นเน็ตเพียวๆ และ เดินสายใหม่น่ะครับ สายที่ใช้จะเป็นสายสัญญาณเน็ตโดยเฉพาะ แต่มีข้อจำกัดเรื่องเขตให้บริการน่ะครับ อาจจะไม่ได้ทั่วถึงเหมือน TRUE หรือ TOT ก็ต้องไปสอบถามที่ศูนย์บริการก่อนล่ะกันนะครับ :)

besttooo
31-Jan-2009, 02:45 PM
ผมดู node แล้วพอดีมีสอง node ที่อยู่ไม่ไกลมากเท่าไร คิดว่าน่าจะใช้บริการได้

1.ผมต้องไปสมัครที่ไปรษณีย์แถวบ้านเลยใช่ป่าวครับ
2.สามารถให้เขาตรวจสอบการใช้ internet ให้มันเสถียรได้รึป่าวครับ คือก่อนจะใช้จริงให้ testก่อนว่าเสถียรที่ความเร็วเท่าไหน
3.แล้วเขาใช้เวลาดำเนินการกี่วันครับตั้งแต่ขอใช้จนได้ใช้บริการครับ

ผมว่าจะไปสมัครจันทร์นี้แล้วเพราะบัดดี้หมดเวลาวันที่สิบๆกว่าๆ ขอบคุณครับ

prinzekung
01-Feb-2009, 08:41 AM
ผมว่า ดีนะัครับ
ช่วงที่คนใช้เน็ตเยอะ ๆ
วิ่งเต็ม เกือบทุกครั้งเลยอะ

3.8 3.9 4.0 ได้เลย
เยี่ยมดีอะครับ ...

01-Feb-2009, 06:45 PM
cat ห่วยครับ
กำลังจะเลิกแม็กเน็ต สมัครcat พอเทสสปีดดูคิดหนักเลยครับ
แถมอัพให้แค่700 (สัญญาบอก1024)

ดาวน์เมกา maxnet 1200+
cat 300+ (เทสทั้งวันเฉลี่ยเท่านี้)

ใครที่คิดจะใช้catเพราะเชื่อว่าโครงข่ายดี(เหมือนผม) ควรหาข้อมูลก่อนนะครับ

besttooo
01-Feb-2009, 08:58 PM
cat ห่วยครับ
กำลังจะเลิกแม็กเน็ต สมัครcat พอเทสสปีดดูคิดหนักเลยครับ
แถมอัพให้แค่700 (สัญญาบอก1024)

ดาวน์เมกา maxnet 1200+
cat 300+ (เทสทั้งวันเฉลี่ยเท่านี้)

ใครที่คิดจะใช้catเพราะเชื่อว่าโครงข่ายดี(เหมือนผม) ควรหาข้อมูลก่อนนะครับ

มันหลุดบ่อยไหมครับ

nyenewz
03-Feb-2009, 06:17 AM
ของผม มันมักจะหลุดตอนที่สำคัญๆ ฮ่าๆ
แต่ผมสังเกตมาว่าอาจจะเป็นที่ ระยะสาย (บ้านผมห่างจากชุมสายแบบสุดๆ)
กะเป็นที่ Modem คือ ผมมี 2 ตัว ตัวที่ เขาให้มากะของส่วนตัว
ตัวที่เขาให้มา บางวันจะหลุดบ่อยมาก แต่เป็นซักสามสิบนาทีหาย (แอบหลุดเป็นช่วงเวลาอีกกต่างหาก)
โมเด็มของตัวเองไม่ค่อยหลุด หรือถ้าหลุด ก็หลุดช่วงที่มันหลุดบ่อย(เป็นเวลาแต่ไม่นาน)

CAT inter ถือว่าห่วยนะครับ ฮ่าๆ ย้ำตรงนี้
ไม่รู้ว่าต้องโทรไปคุย กะ call center หรือเปล่า มีใครเคยทำแล้วมั่ง

Nampriknoom
03-Feb-2009, 11:49 AM
เคยใช้ทั้ง cat ที่ผ่าน TTT แต่ไม่ดี
หนีมาใช้ตด TOT ยิ่งเละ
ก็เลยลองใช้ cat

ใช้มาตั้งแต่เปิดช่วงแรกๆ ไม่ต้องมีเบอร์ ลากสายใหม่มาถึงบ้าน
ตอนนั้นจ่าย สองพันแปดมั้ง 2/1 แชร์ 1:5 วิ่งเร็วกระฉูด

หลังจากมีการปรับ คือจะใช้ราคาเดิม แต่อัพเป็น 4m
เราถามๆ ดูเพื่อนบอกว่า 4m แค่ในประเทศ แต่นอกแค่ 2m เหมือนเดิม
ก็เลยไม่อัพ แต่เลือกลดราคาแทน

คือจ่ายพันกว่า พันแปดหรือไง นี่แหละ 2/1 แชร์ 1:5 เหมือนเดิม เร็วเหมือนเดิม
ปรากฏว่า สัญญาณ หายบ่อยมาก โทรไป call ก็บอกให้ปิดโมเด็มเปิดใหม่
ก็ทำทุกที มันก็หลุดทุกที เมื่อก่อนไม่เป็นแบบนี้เลย

ชอบ call center ที่อยู่ในพื้นที่ เรียกแล้วมาเลย แต่....
หลังๆ ตอนสายหลุดบ่อย เขาแก้ปัญหาให้เราไม่ได้
อยู่ลำปางหนา ตอนนี้ก็ยังหลุดบ่อยอยู่ คือสัญญาณ adsl ที่โมเด็มมันหาย
ต้องรอแปปนึง มันถึงติดอีก ซึ่งเมื่อก่อนไม่เคยเป็น

ตอนไปสมัครก็ถามเขาก่อน ว่าเลือกแชร์เท่าไหร่
ถ้าเลือกแบบพื้นฐานแชร์มาก มันก็อืด เราเลยเลือกแชร์น้อย จ่ายแพงอีกนิด

K E I
05-Feb-2009, 10:30 AM
กำลังสนใจ CAT เหมือนกันค่ะ
เมื่อวานเพิ่งโทรคุยกับช่างไปเอง อยู่ อ.บ้านบึง ชลบุรีค่ะ

บ้านห่างจากถนนเส้นหลักเข้ามาในซอยประมาณ 700 เมตร
ช่างบอกว่า ต้องเดินสายเอง เพราะซอยบ้านเรายังไม่มีคนใช้เลย
จริง ๆ ก็ไม่เฉพาะซอยเราอ่ะ เห็นบอกว่าทั้งตำบลยังไม่มีใครใช้ของเค้าเลย
ถ้าพี่เค้าไม่ได้พูดเกินจริง เราก็จะเป็นรายแรกของตำบลเลยอ่ะ (ฟังดูยิ่งใหญ่ปะล่ะ 5555+)

ตอนแรกพี่เค้าบอกค่าลากสายแพงเอาเรื่องเหมือนกัน แต่คุยไปคุยมา บอกว่าจะช่วยลดให้เหลือ 4,000
ที่ 4,000 นี่โอเคเลยค่ะ แต่ปัญหาคือ กลัวว่าอุตสาห์เสียค่าลากสายไป 4,000 แต่พอใช้จริงแล้วค่อยพบว่ามันไม่ดี
เจอแบบนี้ร้องไห้แน่ (โดนพ่อด่าด้วย T[]T)

ตั้งใจไว้ว่าจะสมัครโปร 4/1 ค่ะ ที่ 1090 ต่อเดือน จุดประสงค์หลักเอาไว้โหลดบิท <--เน้นมากกกก

ปัจจุบันใช้ TOT 1M อยู่ค่ะ แต่ว่าโหลดบิทอย่างกระเบียดกระเสียน เพราะโดนบล็อกให้วิ่งอยู่แค่ 65-75
โหลดซีรีส์ที่เป็นไฟล์ใหญ่ ๆ ทีนึงนี่เป็นอาทิตย์กว่าจะได้ดู T_T ก็เลยคิดจะเปลี่ยนมาใช้ CAT แทน

มีใครพอจะช่วยฟันธงได้มั้ยคะว่า Hinet 4/1 ของ CAT จำกัดความเร็วการโหลดบิทรึเปล่า
ถ้าจำกัด จาก 4M จะเหลือสักเท่าไหร่คะ

ปล. โทรไปถาม callcenter ของ CAT(1322) มาแล้ว ถามพนักงานไปเค้าก็ไปถามช่างอีกทีนึง
ถามไปถามมาได้ความว่า ไม่บล็อก ค่ะ แต่โดยส่วนตัวยังไม่ชัวร์เท่าไหร่ ขอสอบถามจากคนที่ใช้งานอยู่จริง ๆ ดีกว่า
เห็นมีทั้งคนที่บอกว่า บล็อก และ ไม่บล็อก เลยไม่รู้ว่าจริง ๆ แล้วเป็นยังไงกันแน่ - -*
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Lhorn
05-Feb-2009, 06:42 PM
กำลังสนใจ CAT เหมือนกันค่ะ
เมื่อวานเพิ่งโทรคุยกับช่างไปเอง อยู่ อ.บ้านบึง ชลบุรีค่ะ

บ้านห่างจากถนนเส้นหลักเข้ามาในซอยประมาณ 700 เมตร
ช่างบอกว่า ต้องเดินสายเอง เพราะซอยบ้านเรายังไม่มีคนใช้เลย
จริง ๆ ก็ไม่เฉพาะซอยเราอ่ะ เห็นบอกว่าทั้งตำบลยังไม่มีใครใช้ของเค้าเลย
ถ้าพี่เค้าไม่ได้พูดเกินจริง เราก็จะเป็นรายแรกของตำบลเลยอ่ะ (ฟังดูยิ่งใหญ่ปะล่ะ 5555+)

ตอนแรกพี่เค้าบอกค่าลากสายแพงเอาเรื่องเหมือนกัน แต่คุยไปคุยมา บอกว่าจะช่วยลดให้เหลือ 4,000
ที่ 4,000 นี่โอเคเลยค่ะ แต่ปัญหาคือ กลัวว่าอุตสาห์เสียค่าลากสายไป 4,000 แต่พอใช้จริงแล้วค่อยพบว่ามันไม่ดี
เจอแบบนี้ร้องไห้แน่ (โดนพ่อด่าด้วย T[]T)

ตั้งใจไว้ว่าจะสมัครโปร 4/1 ค่ะ ที่ 1090 ต่อเดือน จุดประสงค์หลักเอาไว้โหลดบิท <--เน้นมากกกก

ปัจจุบันใช้ TOT 1M อยู่ค่ะ แต่ว่าโหลดบิทอย่างกระเบียดกระเสียน เพราะโดนบล็อกให้วิ่งอยู่แค่ 65-75
โหลดซีรีส์ที่เป็นไฟล์ใหญ่ ๆ ทีนึงนี่เป็นอาทิตย์กว่าจะได้ดู T_T ก็เลยคิดจะเปลี่ยนมาใช้ CAT แทน

มีใครพอจะช่วยฟันธงได้มั้ยคะว่า Hinet 4/1 ของ CAT จำกัดความเร็วการโหลดบิทรึเปล่า
ถ้าจำกัด จาก 4M จะเหลือสักเท่าไหร่คะ

ปล. โทรไปถาม callcenter ของ CAT(1322) มาแล้ว ถามพนักงานไปเค้าก็ไปถามช่างอีกทีนึง
ถามไปถามมาได้ความว่า ไม่บล็อก ค่ะ แต่โดยส่วนตัวยังไม่ชัวร์เท่าไหร่ ขอสอบถามจากคนที่ใช้งานอยู่จริง ๆ ดีกว่า
เห็นมีทั้งคนที่บอกว่า บล็อก และ ไม่บล็อก เลยไม่รู้ว่าจริง ๆ แล้วเป็นยังไงกันแน่ - -*
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

hi-net by CAT~ ของผมโหลดบิทวิ่งที่ 450 หน่ะครับ ไม่เกินนี้แล้ว... ก็ดาว 450 อัพ 100+ ครับไม่เกิน 110

ผมเองไม่แน่ใจครับ แต่เคยได้ยินมาว่า ถ้าในบริเวณมีผู้ใช้งานเกิน 5 คนให้ทำเรื่องร้องขอติดต่อได้ เราจะได้ไม่ต้องไปเสียเงิน ครับ เพราะว่า... ถ้าคนในบริเวณจะติดตั้งเค้าแทบจะไม่ต้องเสียเงินเลยครับ

แบบนี้เราเสียเปรียบครับ

K E I
06-Feb-2009, 09:27 AM
ขอบคุณมากเลยค่ะ

ของคุณLhorn ที่ว่าวิ่ง 450/100+ นี่ เป็นแบบ 4MB ใช่มั้ยคะ

แสดงว่าวิ่งเต็ม ไม่มีมีบล็อก?

ไม่อยากเสียเงินลากสายเหมือนกัน แต่แถวบ้านไม่รู้จักใครเลย

ที่ใกล้ ๆ กันก็มีลุงร้านขายของชำ ครูมัธยมที่เกษียณแล้ว กับศูนย์ตรวจสภาพรถ T_T

Lhorn
06-Feb-2009, 12:19 PM
ใช่ครับไม่มีการ block อะไร อันนี้เป็นการเชื่อมต่อ internet นะครับ เด่วผมจะเอาภาพตอนดาวโหลดให้ดูด้วย

http://img.ihere.org/uploads/c385bc3145.jpg (http://img.ihere.org)

Lhorn
06-Feb-2009, 12:29 PM
http://img.ihere.org/uploads/2e1804e304.jpg (http://img.ihere.org)

ช่วงเวลา 12.27 ครับ

http://img.ihere.org/uploads/56b59cc826.jpg (http://img.ihere.org)

ลองดูละกันนะครับ เด่วผมจะเอา speed test มาให้ดูครับ

Lhorn
06-Feb-2009, 12:32 PM
http://img.ihere.org/uploads/46e4150591.jpg (http://img.ihere.org)

ทดสอบ speed ในประเทศ

อันนี้ทดสอบจาก pantip
http://img.ihere.org/uploads/6603ed0530.jpg (http://img.ihere.org)

K E I
06-Feb-2009, 01:49 PM
O[]o"

บร๊ะเจ้า!
นัดช่างเดินสายอย่างด่วน 5555+

ขอบคุณคุณLhorn มากเลยค่ะ ตอบฉะฉานพร้อมหลักฐาน >_<~b

จริง ๆ แล้วยังติดสัญญากับทาง TOT อยู่ แต่น่าจะเหลืออีกแค่ไม่กี่เดือน เลยคิดว่าจะยังไม่ยกเลิก
ถ้า CAT ในพื้นที่เรามันงอแง ไม่แจ่มเหมือนของคุณLhorn จะได้ย้ายกลับมาใช้ TOT เหมือนเดิม
จริง ๆ เล็ง MAXNET ไว้ด้วยค่ะ แต่โทรไปถามแล้วคู่สายเต็ม (ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าแถวบ้านมี CAT ด้วย)

เอ๊ะ! หรือคุณจะเป็นช่างคนนั้นปลอมตัวมา -..-

dodo
06-Feb-2009, 04:01 PM
ทำไมบ้านผมวิ่งแค่ 2500/832 เองคับ จ่าย 1070บาท หรือต้องไปแจ้งปรับ อ.บ้านโป่ง ราชบุรี

Lhorn
06-Feb-2009, 08:30 PM
O[]o"

บร๊ะเจ้า!
นัดช่างเดินสายอย่างด่วน 5555+

ขอบคุณคุณLhorn มากเลยค่ะ ตอบฉะฉานพร้อมหลักฐาน >_<~b

จริง ๆ แล้วยังติดสัญญากับทาง TOT อยู่ แต่น่าจะเหลืออีกแค่ไม่กี่เดือน เลยคิดว่าจะยังไม่ยกเลิก
ถ้า CAT ในพื้นที่เรามันงอแง ไม่แจ่มเหมือนของคุณLhorn จะได้ย้ายกลับมาใช้ TOT เหมือนเดิม
จริง ๆ เล็ง MAXNET ไว้ด้วยค่ะ แต่โทรไปถามแล้วคู่สายเต็ม (ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าแถวบ้านมี CAT ด้วย)

เอ๊ะ! หรือคุณจะเป็นช่างคนนั้นปลอมตัวมา -..-

ผมเองเป็น user หน่ะครับ ตอนนี้โดนเกณฑ์ทหารอยู่ที่ค่าย ราชบุรี จบปุ๊บเป็นทหารปั๊บ (เซงเปด)

http://marshare.multiply.com/
รอปลดทหาร 30 เมษา นี่ละครับ ^^"

Lhorn
06-Feb-2009, 08:33 PM
ทำไมบ้านผมวิ่งแค่ 2500/832 เองคับ จ่าย 1070บาท หรือต้องไปแจ้งปรับ อ.บ้านโป่ง ราชบุรี

แสดงว่ายังไม่ได้แจ้งหน่ะสิครับ ของผมอัพจาก 2mb เป็น 4mb ราคาเท่าเดิมหน่ะครับ

ผมเองไม่แน่ใจว่าเบอร์ที่ราชบุรีอะไร ลืมไปแล้ว ตอนก่อนโทรไปที่ CAT กทม แล้ว..เค้าบอกเบอร์ ช่างเทคนิคมาให้หน่ะครับ ลองสอบถามดูครับ ถ้าเล่น 4mb แล้วเหลือเท่านี้อาจจะต้องลองตรวจสอบสัญญาณก่อนว่า router ของเราจับสัญญาณมาได้เต็มหรือป่าว ถ้าจับมาได้ไม่เต็มอาจจะต้องลองหา router ตัวอื่นมาทดสอบก่อนหน่ะคัรบ ถ้า router ตัวอื่นสามารถที่จะจับสัญญาณได้เต็ม ก็ลองเปลี่ยน router แล้ว test อีกรอบครับ

ในตอนแรกของผมเองใช้ router ที่แถมมาจากทาง CAT ครับ เล่นแล้วหลุด สัญญาณต่อ ทดสอบความเร็วได้ 2300 เองด้วยซ้ำ... เลยตัดสินใจหา router ของเพื่อนมาทดสอบดู ปรากฏว่า สัญญาณเต็ม ทดสอบความเร็วใหม่ได้ 3000+ ตลอดเลย เลยตัดสินใจหาซื้อ router มาเปลี่ยน ก็เป็นที่ประทับใจครับ ^^ ดังที่เห้นความเร็วในปัจจุบัน

dodo
07-Feb-2009, 10:09 PM
ผมใช้ของ D_Link 2560 G คับ ไม่ทราบว่าคุณ Lhorn ใช้ของอะไรคับ

Lhorn
08-Feb-2009, 08:49 AM
ผมใช้ของ D_Link 2560 G คับ ไม่ทราบว่าคุณ Lhorn ใช้ของอะไรคับ

ใช้ micronet sp3368 ครับ ^^

http://img.ihere.org/uploads/0644852bdc.jpg (http://img.ihere.org)

http://img.ihere.org/uploads/6fc7c42b74.jpg (http://img.ihere.org)

popuri01816
08-Feb-2009, 11:37 AM
ใช้CAT โอกาสเน่าน้อยคับ

08-Feb-2009, 12:24 PM
ผมคนหนึ่งที่ให้ cat มา2 ปี แล้ว ไม่คิดจะเปลี่ยนใจเป็นอื่น เริ่มแรกใช้ 2/1 ก็แรงดี ครับ หลังๆๆไปจ่าย ตั่ง ทางบริษัท บอกว่าเปลี่ยนเป็น 4/1 เลยดี ก่ามั้ย แพงก่ากันไม่กี่สิบ ผมก็เลย ตัดสินใจเปลี่ยน เน็ต แรงมากเลย โหลดบิต วิ่ง 400+K
ประทับใจบริการมากเลยเวลามี ปัญหา โทร นิดเดียว มาดู คู่สายให้เลย ครับ อิอิอิอิอิ ผมอยู่ ราชบุรี ครับ ความเร็วที่ได้อยู่ที่ down 3400+ up 850+

Lhorn
08-Feb-2009, 01:33 PM
ผมคนหนึ่งที่ให้ cat มา2 ปี แล้ว ไม่คิดจะเปลี่ยนใจเป็นอื่น เริ่มแรกใช้ 2/1 ก็แรงดี ครับ หลังๆๆไปจ่าย ตั่ง ทางบริษัท บอกว่าเปลี่ยนเป็น 4/1 เลยดี ก่ามั้ย แพงก่ากันไม่กี่สิบ ผมก็เลย ตัดสินใจเปลี่ยน เน็ต แรงมากเลย โหลดบิต วิ่ง 400+K
ประทับใจบริการมากเลยเวลามี ปัญหา โทร นิดเดียว มาดู คู่สายให้เลย ครับ อิอิอิอิอิ ผมอยู่ ราชบุรี ครับ ความเร็วที่ได้อยู่ที่ down 3400+ up 850+

คนบ้านเดียวกันเลยครับ ผมคนดำเนิน
แต่ตอนนี้ เป็นทหารเกณฑ์ประจำอยู่ค่าย ราชบุรี

popuri01816
08-Feb-2009, 02:30 PM
คนบ้านเดียวกันเลยครับ ผมคนดำเนิน
แต่ตอนนี้ เป็นทหารเกณฑ์ประจำอยู่ค่าย ราชบุรี

ผมย้ายไปด้วยได้ไหมอะ รู้สึกแถวนั้นปัญหาอินเตอร์เน็ตจะไม่ค่อยมีเลยกับCATเนีย

Lhorn
08-Feb-2009, 02:44 PM
ผมย้ายไปด้วยได้ไหมอะ รู้สึกแถวนั้นปัญหาอินเตอร์เน็ตจะไม่ค่อยมีเลยกับCATเนีย

แล้วไม่ทราบว่าอยู่ทีไ่หนเหรอครับ แต่ที่ราชบุรี จะไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่นะครับ เท่าที่ดูๆมา
จะเป็นแค่บางที่ ช่างที่ราชบุรีค่อนข้างเอาใจใส่ดูแลมากครับ

thebank310
08-Feb-2009, 02:53 PM
4M /1090 เทียบกับ 2M 590 ของ TOT ดูละกัน 4M 1พันบาทได้ 1M ผมก็ใช้

เพราะเขารับประกานสายว่าไม่ตำกว่า 1M

TOT สิ 2M/512 sppeed งี้ บ้างที 80 ตำกว่า 512อีก

แล้วบอกให้ 4MของTOT อะ รับประกัน ที่ 512 คิเอาละกัน

popuri01816
08-Feb-2009, 03:23 PM
แล้วไม่ทราบว่าอยู่ทีไ่หนเหรอครับ แต่ที่ราชบุรี จะไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่นะครับ เท่าที่ดูๆมา
จะเป็นแค่บางที่ ช่างที่ราชบุรีค่อนข้างเอาใจใส่ดูแลมากครับ

ของผมสตูลคับ ผมเองก็เล็งๆCATนี่หละ กำลังรอจังหวะเหมาะๆไปเปลี่ยน แต่TOTก็บริการได้ดีส่วนหนึ่งอะ แต่เน็ตก็ โอเค แต่ก็ปิงเยอะไปหน่อย(เมื่อก่อนเล่นเมเปิ้ลสิงคโปรได้ ตอนนี้เล่นไม่ได้แล้ว)

ปล.แต่บ้านผมอยู่ไกล้สายเคเบิ้ลที่วางไปมาเลเซียอะ แต่ผมไม่รู้ว่าสายเคเบิ้ลใต้น้ำมันของอะไร เหอะๆ

08-Feb-2009, 08:28 PM
ของผมใช้ CAT 4/1
แต่ทำไมได้แค่นี้อะครับ
Downstream: 4096 Kbps • Upstream: 896 Kbps •

speed test ได้ประมาณ 3.5M/200K เองครับ
อย่างนี้มีอะีไีรผิดปกติมั้ยครับเนี่ย

และจากการใช้โมเด็มของ CAT นั้นหลุดๆตลอดเลยครับ
แต่พอเปลี่ยนเป็นของเก่าตอนนี้ยังลื่นอยู่ครับ

08-Feb-2009, 09:31 PM
วันนี้ serv ที่ควบคุมรู้สึกจะล้ม speed พุ้งกะฉูด ชอบจริง ๆ อยากให้ล้มบ่อย ๆ

Lhorn
08-Feb-2009, 09:51 PM
ของผมใช้ CAT 4/1
แต่ทำไมได้แค่นี้อะครับ
Downstream: 4096 Kbps • Upstream: 896 Kbps •

speed test ได้ประมาณ 3.5M/200K เองครับ
อย่างนี้มีอะีไีรผิดปกติมั้ยครับเนี่ย

และจากการใช้โมเด็มของ CAT นั้นหลุดๆตลอดเลยครับ
แต่พอเปลี่ยนเป็นของเก่าตอนนี้ยังลื่นอยู่ครับ

ดาวได้ 3.5 นี่ก็ถือว่าเกือบเต็มของมันเลยนะครับ แต่เรื่อง up นี่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าอะไร ลองตรวจสอบพวกค่า CRC ดูครับว่า เยอะหรือป่าว

ลองดูค่าตามภาพผมเองก้ได้ครับ พวกค่า noise หรือว่าค่า atten

08-Feb-2009, 10:39 PM
Down Up
SNR Margin 34.9 15.0 dB
Line Attenuation 6.4 4.5 dB
Errored Seconds 0 0
Loss of Signal 0 0
Loss of Frame 0 0
CRC Errors 0 0
Data Rate 4096 896 kbps
Latency INTERLEAVED INTERLEAVED

08-Feb-2009, 10:41 PM
ค่าตามนี้ มีอะไรผิดปกติป่าวครับ

Lhorn
08-Feb-2009, 10:44 PM
Down Up
SNR Margin 34.9 15.0 dB
Line Attenuation 6.4 4.5 dB
Errored Seconds 0 0
Loss of Signal 0 0
Loss of Frame 0 0
CRC Errors 0 0
Data Rate 4096 896 kbps
Latency INTERLEAVED INTERLEAVED

ต่างกันตรงค่า Latency หน่ะครับ ของผมเองจะเป็น Fast หน่ะ... อืม ของ hi-net by CAT เหรอครับ

08-Feb-2009, 10:54 PM
ใช่ครับ

อยู่ที่การต่อสาย หรือคุณภาพสายรึเปล่าครับ

Lhorn
08-Feb-2009, 10:58 PM
ใช่ครับ

อยู่ที่การต่อสาย หรือคุณภาพสายรึเปล่าครับ

จริงๆแล้วของ CAT เค้าจัดตั้งโหมดเป็น Fast หนิครับ ไม่ใช่โหมด
Latency INTERLEAVED INTERLEAVED หน่ะ...

อันนี้ต้องลองติดต่อสอบถามทา่งช่างจะดีกว่าหน่ะครับ ผมเองตรงนี้อาจจะให้คำตอบไม่ได้

แต่ช่างมาติดตั้ง เค้าจะมีเครื่องมือวันความแรงของสัญญาณหน่ะครับ ไม่รู้จุดนี้ช่างเค้าได้ทดสอบหรือป่าว
ค่าที่ว่าจะเป็น มิลลิแอมป์ หน่ะครับ ของผมทดสอบได้ 135 มิลลิแอมป์

besttooo
08-Feb-2009, 11:24 PM
ใครใช้ hinet by cat บ้าง ที่ระยะทางประมาณ 3-4 กิโลอ่าครับ อยากทราบว่าจะได้ความเร็วถึง3เมกรึป่าว

besttooo
08-Feb-2009, 11:25 PM
ผมกำลังจะขอใช้บริการอ่าครับ อยากทราบนิดนึง

Lhorn
09-Feb-2009, 12:38 AM
ใครใช้ hinet by cat บ้าง ที่ระยะทางประมาณ 3-4 กิโลอ่าครับ อยากทราบว่าจะได้ความเร็วถึง3เมกรึป่าว

ของผมระยะทาง 3.5 Km อ่ะครับ... อันนี้สอบถามจากทาง CAT ที่มาติดตั้ง

besttooo
09-Feb-2009, 02:53 AM
ของผมระยะทาง 3.5 Km อ่ะครับ... อันนี้สอบถามจากทาง CAT ที่มาติดตั้ง
ขอถามเพิ่มเป็นข้อๆนะครับ
1.แล้วท่านได้ใช้ที่ความเร็วเท่าไรเหรอครับ
2.สัญญาณมาแรงไหม
3.สัญญาณรบกวนเยอะไหม
4.และสุดท้ายหลุดบ่อยไหม

ถามเยอะไปหน่อยแต่ผมกำลังจะติดแล้วเลยอยากรู้ล่วงหน้าของผมก็พอๆกับท่านคับ ประมาณ3.5-3.8กิโล กลัวจามีปัญหาอ่า ขอบคุณครับ

wished
09-Feb-2009, 03:29 AM
เขตดุสิต แถวราชวัต มีไหมครับ cat เนี่ย
กำลังจะติดตั้ง internet พอดี

09-Feb-2009, 11:18 AM
มีใครใช้แล้วเข้า hi5 ช้าบ้างครับ hi5 ช้ามาเกือบเดือนแล้ว ทั้ง ๆ ที่เมื่อก่อนเร็ว แต่เนตมหาลัยเข้าได้เร็วปกติครับ หน้า Profile ของแต่ละคนน่ะครับ หน้าแรกเว็บไม่ช้าหรอก 4/1Mbps standrad รบกวนช่วยทดสอบหน่อยครับ

Lhorn
09-Feb-2009, 04:47 PM
ขอถามเพิ่มเป็นข้อๆนะครับ
1.แล้วท่านได้ใช้ที่ความเร็วเท่าไรเหรอครับ
2.สัญญาณมาแรงไหม
3.สัญญาณรบกวนเยอะไหม
4.และสุดท้ายหลุดบ่อยไหม

ถามเยอะไปหน่อยแต่ผมกำลังจะติดแล้วเลยอยากรู้ล่วงหน้าของผมก็พอๆกับท่านคับ ประมาณ3.5-3.8กิโล กลัวจามีปัญหาอ่า ขอบคุณครับ

ตอบ.
1 2 3 ทดสอบความเร็ว ตามภาพ

4. เล่นเกมส์ online 7-8 ชั่วโมง หรือคุย skype หรือ msn 2-3 ชั่วโมงไม่หลุดครับ..
เคยลองเปิด sv ragnarok ดู ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เปิด 2 วันมันไม่ตัดครับ

หรือดู รายละเอียด อื่นๆ ตามหน้านี้ครับ
http://www.adslthailand.com/board/showthread.php?t=16341&page=4

besttooo
09-Feb-2009, 05:17 PM
ตอบ.
1 2 3 ทดสอบความเร็ว ตามภาพ

4. เล่นเกมส์ online 7-8 ชั่วโมง หรือคุย skype หรือ msn 2-3 ชั่วโมงไม่หลุดครับ..
เคยลองเปิด sv ragnarok ดู ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เปิด 2 วันมันไม่ตัดครับ

หรือดู รายละเอียด อื่นๆ ตามหน้านี้ครับ
http://www.adslthailand.com/board/showthread.php?t=16341&page=4

ขอบคุณ คุณ Lhorn ครับ แสดงว่าระยะทาง3.5-4กิโล นี่ก็ใช้ 4M ได้งั้นสิ หุหุ ตอนแรกผมนึกว่าได้เต็มที่แค่2M เพราะปกติใช้ได้แค่2Mก็หลุดกระจายแล้ว

09-Feb-2009, 11:51 PM
รบกวนของ เข้า http://210.1.31.173/ หน่อยครับ
ผมใช้ CAT เข้าไมไ่ด้เลยครับ
แต่ใช้เนตอื่นเข้าได้

besttooo
10-Feb-2009, 12:57 AM
Apache is functioning normally

Powered by <a href="http://www.dotsiam.com>DotSiam.com
ใช้บัดดี้ขึ้นแบบนี้

alenoi
10-Feb-2009, 01:18 AM
ผมก็ใช้อยู่คนนึงอ่ะคับเน็๖ cat ถ้าตัว ไดนามิค มันจะ ตัดทุก 15 ชั่วโฒงคับ ไม่ต้องตกใจว่า ip เปลี่ยนเยอะมาก ถ้าไม่อยากให้ ip เปลี่ยนก็ไปใช้ แบบ fix ip ดิคับ แต่ราคาแพงหูฉี่ ซึ่งอัตราการแชร์ 1ต่อ 3 (อันนี้เท็จจริงไม่รู้ศูนย์บอกมา) แล้วตัวไดนามิค 15 ชั่วโมงตัด อัตราการแชร์ 1 ต่อ 5 คับ ส่วนเน็ตจะdown เหรอไม่ก็ขึ้นอยู่กับระยะทางที่เราขอว่าห่างจากโหนดเท่าไหร่ ก็ไม่น่าจะเกิน 3 กิโลเมตรคับ ในระยะที่เสถียร ที่เน็๖ cat ไม่ค่อยเป็นที่นิยมตามบ้านทั่วไป เพราะ ราคาแพงกว่าเจ้าอื่น ซึ่งเจ้าอื่นนี่ของ maxnet เท่าที่ผมทราบ มันแชร์ 1 ต่อ 10 อัตราการแชร์น้อยกว่า ก็ย่อมที่จะดีกว่า

K E I
10-Feb-2009, 09:05 AM

เห็นว่าต้องไปแจ้งน่ะค่ะ (จำไม่ได้ว่าทางโทรศัพท์ หรือต้องไปที่ทำการ)

dodo
10-Feb-2009, 02:38 PM
วันนี้โทรถามแล้วคับ 0 บอกต้องจ่ายเพิ่มอีกเดือนละ 20 บาทเพราะเป็นสมาชิกมาปีกว่าแล้ว ตอนเป็นครั้งแรกมันแค่ 1070 บาท แต่โปรนี้ 1090 บาท

Lhorn
10-Feb-2009, 09:50 PM
เห็นว่าต้องไปแจ้งน่ะค่ะ (จำไม่ได้ว่าทางโทรศัพท์ หรือต้องไปที่ทำการ)

ผมไปแจ้งที่ำทำการหน่ะครับ

11-Feb-2009, 10:21 AM
หนึ่งอาทิตย์ผ่านไป ช่างยังไม่ติดต่อกลับมาเลย T_T

เมื่อสามวันก่อนโทรไปถามมาทีนึงแล้ว

เค้าว่ายังไม่ได้เข้าไปวัดสถานที่จริงว่าต้องลากสายเป็นระยะทางเท่าไร

อยากติดมาก พร้อมเสียเงิน แต่ยังไม่ไ้ด้ติดซ้ากที T_T

11-Feb-2009, 07:26 PM
ใครใช้ CAT ช่วยลองเข้า www.docchula.com หน่อยครับ
ผมเข้าไม่ได้เลยครับ

แปลกแต่จิง บ้านผม TOT ดีกว่า CAT
โหลดบิทนอกได้เร็วกว่าเยอะเลยครับ

ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร
ถ้ามีปัญหาอย่างนี้ จะยกเลิก ได้มั้ยครับเนี่ย
หรือว่าต้องเสียค่าปรับ

Lhorn
11-Feb-2009, 07:49 PM
ใครใช้ CAT ช่วยลองเข้า www.docchula.com หน่อยครับ

แปลกแต่จิง บ้านผม TOT ดีกว่า CAT
โหลดบิทนอกได้เร็วกว่าเยอะเลยครับ

ถ้ามีปัญหาอย่างนี้ จะยกเลิก ได้มั้ยครับเนี่ย

แหม่เสียดาย ตอนนี้ผมไม่ได้เล่นเน็ต cat ไม่งั้นจะช่วยทดสอบละ...

สำหรับเน็ต CAT นี่ by tt&t หรือว่า by CAT เหรอครับ.. ถ้าหากว่า by CAT อย่างไรลอง save หน้าจอ ในหน้าของ status มาให้ชมหน่อยครับ ว่าสัญญาณได้ระดับไหน เช่น

สำหรับเรื่องยกเลิก ผมจำได้ว่ามันสัญญา 1 ปีหรือป่าวไม่แน่ใจนะครับ

ciena
11-Feb-2009, 07:52 PM

Maxnet เข้าได้ปกตินะครับ

Lhorn
11-Feb-2009, 07:56 PM
มีบทความแนะนำจาก เจ้าหน้าที่ support มาให้อ่านกันนะครับ ขอขอบคุณ แหล่งที่มาและบทความครับ

http://www.micronet.in.th/board/viewforum.php?f=4&sid=c3736fdab79248a3f49f2cac80f647d3

สำหรับค่า SNR Margin นั้น โดยปรกติแล้ว จะเป็นค่าที่ Modem Router เองแสดงค่าจากสัญญาณ ADSL ตามจริงครับ อย่างเช่น บ้านลูกค้า อยู่ไม่ไกลจากชุมสาย เวลาเช็คสัญญาณ ผ่านค่า SNR Margin แล้วได้อยู่ที่ประมาณ 30 ของ Downstream และ 32 ของ Upstream ก็หมายความว่า สัญญาณอยู่ในเกณฑ์ที่ดีถึงดีมากครับ อย่างนี้ไม่ต้องไปแก้ไขอะไรมาก

แต่ถ้าอยู่ไกลชุมสายมาก ๆ ประมาณ 3 กิโล เกือบ 4 กิโล แล้วได้ค่า SNR Margin ต่ำ อยู่ประมาณ 8 ของ Downstream และ 10 ของ Upstream แล้ว่ก็มีการ Swing ของค่าที่ดูแล้ว น่าใจหายคือ Swing ลง ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้ ถือว่า สัญญาณ ADSL นั้นมีคุณภาพของสัญญาณที่ต่ำ ไม่น่าไว้วางใจครับ โอกาศที่สัญญาณ ADSL จะหายนั้นมีได้ทุกเมื่อครับ ยิ่งช่วงที่มีการใช้งานเยอะ ๆ อาจจะทำให้สัญญาณมีการ Loss หรือมี Noise เพิ่มขึ้น ก็เป็นได้ครับ

หรือ แม้แต่ บ้านที่ จากเดิมมีสัญญาณ SNR Margin อยู่ในระดับ 20 ของ Downstream และ 19 ของ Upstream แต่พอฝนตก อากาศชื้นแล้ว ค่า Drop ลงไปที่ 12 ของ Downstream และ 11 ของ Upstream ก็เป็นเรื่องปรกติครับผม ถ้าสภาพอากาศแห้ง สัญญาณก็อาจจะกลับมาตามปรกติ

แล้วการแก้ไขค่าในการรับ SNR Margin ในตัว Router สามารถทำได้หรือไม่นั้น ตรงนี้ สามารถที่จะทำได้แค่เพียงการเปลี่ยน Modulation ในตัว Modem Router เช่น จาก ADSL 2 (G.992.3) หรือ ADSL 2+ (G.992.5) เป็น G.DMT (G.992.1) เป็นต้น ตรงนี้เคยเจอว่า บางชุมสายต้องลองเปลี่ยน Modulation ดูครับ เพื่อให้จับสัญญาณ ADSL ได้แรงขึ้นครับ แต่ในบางกรณีนั้น Chipset หรือ Firmware ในตัว Modem Router ก็มีส่วนครับ ที่แต่ละรุ่นถูกออกแบบมาให้ จับสัญญาณ ที่ SNR Margin ได้ต่ำสุดเท่าไหร่ ตรงนี้ส่วนมากแล้ว Modem Router ที่มาจาก ISP จะออกแบบให้รองรับกับโครงข่ายนั้น ๆ มากที่สุดครับ เพราะว่ามีการเขียน Firmware ให้เข้ากับโครงข่ายไว้แล้ว อย่างเช่น True ที่จะออกแบบ Fireware ที่ต้องเป็นของ True เท่านั้น ถ้าเป็น Firmware อื่น อาจจะเกิดปัญหาหลุดเป็นต้นครับ ตรงนี้ ถ้าเป็นไปได้นั้น แนะนำให้ลองเช็คอุปกรณ์ต่าง ๆ ที่มีผลกับค่า SNR Margin จะเห็นผลกว่าปรับค่าที่ Modem Router ครับ แต่ถ้ายังไม่ดีขึ้น ลองเปลี่ยน Modulation ในตัว Router ดูครับผม
สำหรับ Modultion แบบ Multi-Mode นั้น ถ้าเทียบเป็นมาตรฐานแล้ว จะเป็น Mมมีรายละเอียดดังนี้ครับ

Multi-Mode Standard (ANSI T1.413, Issue 2 ; G.dmt(G.992.1); G.lite(G992.2)

ถ้าอ้างอิงจาก มาตรฐานแล้ว จะสามารถเลือกได้ 3 Mode ครับผม คือ G.dm

- G.dmt
- t1.413
- G.lite

แต่ ที่แนะนำก็คือ ให้เลือกเป็น G.dmt ครับ เพราะว่า Mode นี้ถือเป็น Mode ADSL 1 ที่รองรับ Downstream สูงสุดที่ 8 Mbps และ Upload สูงสุดที่ 1 Mbps ครับ

ส่วนตัวเลือกอื่นจะได้ความเร็วไม่เต็มครับผม

แต่ ต้องดูด้วยนะครับ ว่าผันผวนยังไง เพราะเคยเจอว่า กับโครงข่ายบางที่ที่มีการเลือกเป็น ADSL2 หรือ ADSL 2 Plus ไว้ จะมีการแสดงค่า SNR Margin ที่มีการเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ หรือว่า ไม่ได้รับ Data Rate เต็ม ก็มีเหมือนกัน แต่ไม่ได้เป็ปัญหาจาก ADSL Modem Router แต่อย่างใด ตรงนี้ ถ้าเลือก Modultaion ให้ถูกก็สามารถใช้งานได้ปรกติครับ แต่ถ้าสอบถามกับ ISP หรือดูค่าจาก Modem Router ตัวเก่าได้ก็จะช่วยได้เยอะครับผม

ถ้าคุณลูกค้า มีข้อสงสัย และต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมก็สามารถแจ้งกลับมาได้ หรือโทรเข้ามาที่ Support Micronet เบอร์ 02-7120955 และ 02-7120959 ครับผม

โดยความเคารพอย่างสูง

นาย สรชัย แสนหมี่
เทคนิค Suppport Micronet
เทคนิค Support Zoomotech
TNC Trading Co.,LTD
www.micronet.in.th
www.micronet.info

K E I
11-Feb-2009, 08:07 PM
วันนี้ได้ลองไปดูในเว็บของ CAT มาว่าบ้านห่างจาก node แค่ไหน

ปรากฎว่า... node ที่ดูท่าทางแล้วจะใกล้ที่สุดอยู่ที่ ปลวกแดง จ.ระยอง กับ นิคมอุตสาหกรรมอมตะนคร

ห่างกันหลายสิบกิโลเมตรเจ้าค่ะ - -*

เลยเริ่มสงสัยว่า หรือว่า Hinet ที่ตัวเองกำลังคิดจะติดนี่ จะไม่ได้ใช้ node แบบที่เน็ตผ่านสายโทรศัพท์ใช้รึเปล่า?

เพราะถ้าต้องลากสายห่าง node ขนาดนี้ ทางกสท.คงไม่บอกว่าสามารถลากสายมาได้

ถ้าต้องใช้ node ด้วยระยะห่างหลายสิบกิโลแบบนี้ - -*

Lhorn
11-Feb-2009, 08:14 PM
วันนี้ได้ลองไปดูในเว็บของ CAT มาว่าบ้านห่างจาก node แค่ไหน

ปรากฎว่า... node ที่ดูท่าทางแล้วจะใกล้ที่สุดอยู่ที่ ปลวกแดง จ.ระยอง กับ นิคมอุตสาหกรรมอมตะนคร

ห่างกันหลายสิบกิโลเมตรเจ้าค่ะ - -*

เลยเริ่มสงสัยว่า หรือว่า Hinet ที่ตัวเองกำลังคิดจะติดนี่ จะไม่ได้ใช้ node แบบที่เน็ตผ่านสายโทรศัพท์ใช้รึเปล่า?

เพราะถ้าต้องลากสายห่าง node ขนาดนี้ ทางกสท.คงไม่บอกว่าสามารถลากสายมาได้

ถ้าต้องใช้ node ด้วยระยะห่างหลายสิบกิโลแบบนี้ - -*

หลายสิบ Km นี่... สงสัย อาจจะอดละครับ แต่จริงๆแล้ว ถ้าในบริเวณพื้นที่ใกล้เึคียงมีผู้ร้องขอใช้งาน เกินกว่า 5 คน สามารถ รวมตัวกัน ยื่นร้องติดตั้ง node ในบริเวณใกล้เคียงได้ครับ ผมจำได้ว่า มันเป็นนโยบายของทาง CAT นี่ละครับ เพราะเคยคุยกับทาง admin ที่ กทม. เกี่ยวกับเรื่องการติดตั้งครับ...

ลองดูนะครับ ^^

bbb
11-Feb-2009, 10:04 PM
ผมเพิ่งติดได้เดือนนึง จะยกเลิกต้องเสียเงินหกเดือน เพราะโหลดบิทไม่ขึ้นเลย tot 2Mb เร็วกว่าอีก
ผมอยู่พิษณุโลกครับ แต่ถ้าเปิดเว็บเร็วดี

ปล.บริการก็ห่วยมาก เราเตอร์ที่แถมมาให้ก็ใช้ไม่ได้ ต้องใช้ของตัวเอง
ถ้าใช้ของมันสักพักก็ค้าง
คอนเฟริ์ม ไม่คุ้มครับ

Lhorn
12-Feb-2009, 09:02 AM
ผมเพิ่งติดได้เดือนนึง จะยกเลิกต้องเสียเงินหกเดือน เพราะโหลดบิทไม่ขึ้นเลย tot 2Mb เร็วกว่าอีก
ผมอยู่พิษณุโลกครับ แต่ถ้าเปิดเว็บเร็วดี

ปล.บริการก็ห่วยมาก เราเตอร์ที่แถมมาให้ก็ใช้ไม่ได้ ต้องใช้ของตัวเอง
ถ้าใช้ของมันสักพักก็ค้าง
คอนเฟริ์ม ไม่คุ้มครับ

อ่าเสียใจด้วยครับ บางพื้นที่ให้บริการแย่ ห่วยแบบนี้อย่าไปใช้มันเลยครับ...

เรื่องความเร็วได้ลอง สอบถามทางที่ พิษณุโลกหรือยังครับว่า Dslam เค้าเปิดรับตั้งค่า MRU MTU ที่เท่าไหร่ครับ เราก็มาปรับใน router อีกที ผมเองเคยได้ยินว่า บางที block ที่เป็นคู่สายของเรามัน สภาพแย่ มันก็จะทำให้เน็ตแย่หน่ะครับ

แต่อย่างไรทนใช้ก่อนครับ จริงๆ hi-net by CAT นี่เค้าบริการดีอยู่นิครับ ถ้า by tt&t นี่ห่วยแตกมาก

nyenewz
12-Feb-2009, 08:07 PM
แล้วค่า MRU MTU ควรตั้งที่เท่าไรครับ

เรื่อง Bittorrent ผมก็ทำใจเหมือนกัน
แต่ถ้าผมโหลด จะเอา colo โหลดมากกว่า หรือไม่ก็โหลด ช่วงที่คนนอนครับ

speed inter นี้ ใครเป็นแบบผมมั่ง ดู Youtube แทบไม่ได้เลย

popuri01816
12-Feb-2009, 10:09 PM
โหลดบิทตอนนี้ใครๆเขาก็สนับสนุนให้บล๊อกกันทั้งนั้นแหละ(ถ้าไม่มีตัวจัดทรัพยากรอะ)

ของผมTOT นี่ดูยูทุ๊บได้สบายเลยนะถ้าหลัง4ทุ่ม(นอกเวลาเสี่ยงดวงแระกัน)

MTUจำได้ว่าตั้งให้มันPingได้เป็นโอเค กำลังดี

ส่วนรายละเอียด ผมไม่แม่นเพราะลงมือปฏิบัติจริงนั่นน้อย เราไม่ใช่ผู้ชำนาญด้วย

13-Feb-2009, 01:11 AM

www.docchula.com

CAT ผม ตอนนี้เข้าไม่ได้ครับ

มันมีอยู่ช่วงนึงที่ Pantip เข้าช้า ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นเหมือนกัน ทั้ง ๆ ที่เนตอื่นเข้าเร็วกันหมด

13-Feb-2009, 08:40 AM
รบกวนผู้ที่ใช้ของ Hi net by CAT test speed ที่ www.speedtest.net
1.Thailand
2.Yokohama
3.Los Angeles
4.Sydney
5.Buenos Aires
ขอคุณครับ

Lhorn
14-Feb-2009, 11:56 AM
แล้วค่า MRU MTU ควรตั้งที่เท่าไรครับ

เรื่อง Bittorrent ผมก็ทำใจเหมือนกัน
แต่ถ้าผมโหลด จะเอา colo โหลดมากกว่า หรือไม่ก็โหลด ช่วงที่คนนอนครับ

speed inter นี้ ใครเป็นแบบผมมั่ง ดู Youtube แทบไม่ได้เลย

ลองตั้งเป็น 1492 ดูนะครับค่า MRU ส่วน bit ผมเองบางครั้งโหลดโดยตรงบ้าง แต่มีหลายครั้งที่โหลดผ่าน colo เลย ก็ 450 เต็มๆ

sroysirin
14-Feb-2009, 07:47 PM
เมื่อก่อนใช้ของ TOT ต่อได้บ้างไม่ได้บ้าง ได้ก็หลุด แจ้งซ่อมเป็นระยะๆ ร้องเรียนให้เปลี่ยนสายจาก ดีสแลมมาที่บ้าน ก็ไม่ยอมเปลี่ยน ทนไม่ได้ เลยเลิก แล้วแจ้งซ่อมศุกร์ มาซ่อมจันทร์ เซ็ง ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ CAT (ราชบุรี ) 4 เมก ดีมากๆเลย ช่างบริการประทับใจ เสาร์อาทิตย์ก็มาทำให้ (ถ้าช่างไม่ได้ไป ตจว.) ไม่รู้ CAT ที่อื่นเป็นงี้ป่าว

Lhorn
14-Feb-2009, 08:28 PM
เมื่อก่อนใช้ของ TOT ต่อได้บ้างไม่ได้บ้าง ได้ก็หลุด แจ้งซ่อมเป็นระยะๆ ร้องเรียนให้เปลี่ยนสายจาก ดีสแลมมาที่บ้าน ก็ไม่ยอมเปลี่ยน ทนไม่ได้ เลยเลิก แล้วแจ้งซ่อมศุกร์ มาซ่อมจันทร์ เซ็ง ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ CAT (ราชบุรี ) 4 เมก ดีมากๆเลย ช่างบริการประทับใจ เสาร์อาทิตย์ก็มาทำให้ (ถ้าช่างไม่ได้ไป ตจว.) ไม่รู้ CAT ที่อื่นเป็นงี้ป่าว

อ่าๆ คนบ้านเดียวกัน
ช่างซ่อมที่ราชบุรี ที่ชื่อ ช่างอ้วน บริการดีมาก ช่วยเหลือตลอดเลย... ของผมเองเคยมีปัญหา เล่นเน็ตไม่ได้ บอกตอนเช้าวันจันทร์ เค้าก็มาวันอังคารเลย.. แต่บางครั้งต่อคิว 2-3 วันเหมือนกัน..

ตอนนี้เล่นมา จะ 3 ปีแล้วไม่มีปัญหาเลย ผมอยู่ ดำเนินสะดวกครับ เยี่ยม

sroysirin
14-Feb-2009, 08:35 PM
อ่าๆ คนบ้านเดียวกัน
ช่างซ่อมที่ราชบุรี ที่ชื่อ ช่างอ้วน บริการดีมาก ช่วยเหลือตลอดเลย... ของผมเองเคยมีปัญหา เล่นเน็ตไม่ได้ บอกตอนเช้าวันจันทร์ เค้าก็มาวันอังคารเลย.. แต่บางครั้งต่อคิว 2-3 วันเหมือนกัน..

ตอนนี้เล่นมา จะ 3 ปีแล้วไม่มีปัญหาเลย ผมอยู่ ดำเนินสะดวกครับ เยี่ยม

ก็ช่างชื่ออ้วน คนเดียวกันจ้า

skynet
19-Feb-2009, 03:09 PM
ผมใช้อยู่คับ เน็ต 2/1M แต่มา2.5 - 2.8m คับ

แล้วดีคับ แต่แพงไปน้อย

แล้วใครเน็ต 3m บางคับ

ผมจะ up คับ
มาเท่าไร แล้วห่างจาก โนดเท่าไรคับ

20-Feb-2009, 10:05 PM
ผมใช้อยู่คับ เน็ต 2/1M แต่มา2.5 - 2.8m คับ

แล้วดีคับ แต่แพงไปน้อย

แล้วใครเน็ต 3m บางคับ

ผมจะ up คับ
มาเท่าไร แล้วห่างจาก โนดเท่าไรคับ

ผมว่ามันไม่เห็นจะแพงเลย เทียบกับเจ้าอื่น ถูกกว่าเยอะ 4mb 1 พันกว่าบาทเอง

เอ่อ บ้านผมห่าง 3.5Km เล่นได้เร็วดี ความเร็วไม่น่าเกลียดด้วย โหลดตรงจากเวปได้ 420 จากบิทได้ 400-450

ลองดูครับ ผมว่าดีออก

Dualshock
20-Feb-2009, 11:32 PM
น่าสนใจมากเลยครับ Cat เนี่ย มีใครอยู่ ระยอง แล้วใช้ cat บ้างไหมครับ

popuri01816
21-Feb-2009, 12:11 AM
ผมว่ามันไม่เห็นจะแพงเลย เทียบกับเจ้าอื่น ถูกกว่าเยอะ 4mb 1 พันกว่าบาทเอง

เอ่อ บ้านผมห่าง 3.5Km เล่นได้เร็วดี ความเร็วไม่น่าเกลียดด้วย โหลดตรงจากเวปได้ 420 จากบิทได้ 400-450

ลองดูครับ ผมว่าดีออก

แพงกว่าเจ้าอื่นด้วยซ้ำคับ(ยกเว้นโปร4Mอะ 1090 เท่าเจ้าอื่น) อย่าง2M 890อะ

ปล.แต่ยังไงผมว่าก็คุ้มนะคับ เพราะเจ้านี้ค่าอับโหลดตั้ง1Mนะ เจ้าอื่น512kเอง

popuri01816
21-Feb-2009, 12:12 AM
เบิ้ลอีกแระ - -*

Lhorn
21-Feb-2009, 02:25 AM
ใช่ครับ ถูกใจตรง upload 1mb นี่ละครับ ^^ นักเล่นบิท หรือพวกอัพโหลดภาพอัพโหลดไฟล์คงชอบไปตามๆ กัน

K E I
21-Feb-2009, 08:46 AM
^ ^

คอนเฟิร์มระยะห่างจาก node มาแล้วค่ะ ห่างแค่ 700 เมตร

(ตอนแรกที่ตกใจว่ามันไกลมาก เพราะในเว็บไม่ได้อัพเดท)

กำลังจะสมัครค่ะ จะได้เป็นสมาชิก CAT อีกคนแล้ว

Lhorn
21-Feb-2009, 03:03 PM
^ ^

คอนเฟิร์มระยะห่างจาก node มาแล้วค่ะ ห่างแค่ 700 เมตร

(ตอนแรกที่ตกใจว่ามันไกลมาก เพราะในเว็บไม่ได้อัพเดท)

กำลังจะสมัครค่ะ จะได้เป็นสมาชิก CAT อีกคนแล้ว

-''- 700 เมตร สุดๆ ยอดเลย อยากได้ใกล้ๆแบบนี้บ้างจริง ถ้าได้แล้วอย่าลืม capture หน้าจอ status ที่แสดงค่า noise margin ให้ชมด้วยนะครับ ว่ามันเกิน 40หรือป่าว

popuri01816
21-Feb-2009, 04:03 PM
-''- 700 เมตร สุดๆ ยอดเลย อยากได้ใกล้ๆแบบนี้บ้างจริง ถ้าได้แล้วอย่าลืม capture หน้าจอ status ที่แสดงค่า noise margin ให้ชมด้วยนะครับ ว่ามันเกิน 40หรือป่าว

พอพูกถึงเรื่องนี้กำลังคืดอยู่ว่าบ้านเราnodeมันอยู่แถวไหรฟระ ถ้าหน้าปากซอยก็200เมตรได้มั้ง(แต่คนละฟากถนน) แต่ถ้าฟากเดียวกันก็ประมาณ300เมตร แต่เห็นยังไม่ถึง40ที

ปล.ตู้ชุมสายของCATนี่สีอะไรหรอคับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันเพราะมันเขียน กสท.(ทั้ง2ตู้เลย)

22-Feb-2009, 12:06 AM
กลับมาอับเดตข่าวเพิ่มครับ
หลังจากที่ช่วงแรกนั้นประสบปัญหาเนตช้ามาก
ผ่านไปได้ หนึ่งอาทิตย์ พบว่าเร็วขึ้นทั้งดาวน์โหลดและอับโหลดครับ

โหลดบิทก็เร็วขึ้นเยอะ
แต่บิทนอกยังไม่เร็วเท่าที่ควรอะครับ (TOT 2M เร็วกว่า)

และจากปัญหาที่เข้าเว็บไม่ได้โทรไปถาม เค้าแก้เรียบร้อยแล้วครับ
เข้าได้สบายมาก เร็วด้วย (ตอนแรกๆ จะช้าๆหน่อย แต่พอผ่านไปปามานสามสี่ชั่วโมงหลังจากเข้าได้ครั้งแรก ก็เร็วแล้วครับ)

และโมเดมที่ต่อแล้วมีปัญหาหลุดบ่อยมาก
โทรไปถามเค้า เค้ามาเปลี่ยนให้ถึงบ้านเลยครับ
ตอนแรกได้ Kasda มา แต่พอมาเปลี่ยนให้ได้ Billion Wireless router เลยครับ
ไม่มีปัญหาหลุดแล้ว

บริการดีมากครับ ขอชื่นชม

ปล โปร 4/1 ครับ

popuri01816
22-Feb-2009, 01:01 AM
กลับมาอับเดตข่าวเพิ่มครับ
หลังจากที่ช่วงแรกนั้นประสบปัญหาเนตช้ามาก
ผ่านไปได้ หนึ่งอาทิตย์ พบว่าเร็วขึ้นทั้งดาวน์โหลดและอับโหลดครับ

โหลดบิทก็เร็วขึ้นเยอะ
แต่บิทนอกยังไม่เร็วเท่าที่ควรอะครับ (TOT 2M เร็วกว่า)

และจากปัญหาที่เข้าเว็บไม่ได้โทรไปถาม เค้าแก้เรียบร้อยแล้วครับ
เข้าได้สบายมาก เร็วด้วย (ตอนแรกๆ จะช้าๆหน่อย แต่พอผ่านไปปามานสามสี่ชั่วโมงหลังจากเข้าได้ครั้งแรก ก็เร็วแล้วครับ)

และโมเดมที่ต่อแล้วมีปัญหาหลุดบ่อยมาก
โทรไปถามเค้า เค้ามาเปลี่ยนให้ถึงบ้านเลยครับ
ตอนแรกได้ Kasda มา แต่พอมาเปลี่ยนให้ได้ Billion Wireless router เลยครับ
ไม่มีปัญหาหลุดแล้ว

บริการดีมากครับ ขอชื่นชม

ปล โปร 4/1 ครับ

เรื่องโหลดบิทอันนี้แล้วแต่บุญจริงๆคับ มันขึ้นอยู่กับ seed ทั้ง100% เปิดไม่ตรงบุญมันก็ช้าดิ เหอะๆ
ปล.เผลอๆ บิตตาย seed หมด:D

nyenewz
22-Feb-2009, 07:33 AM
ฮ่าๆ หรือผมเอา modem ไปเปลี่ยนดีไหมนี่ = =
เคยแจ้งไว้ เขาเอามาให้ถึงบ้าน แต่... ผมไม่อยู่บ้านซะงั้น
กะว่าจะไปเอาที่ศูนย์ แต่ไม่รู้อยู่ส่วนไหนของขอนแก่น ฮ่าๆ

ปล. ถ้า Inter ไว จะประทับใจมากๆ

Lhorn
22-Feb-2009, 08:53 PM
ฮ่าๆ หรือผมเอา modem ไปเปลี่ยนดีไหมนี่ = =
เคยแจ้งไว้ เขาเอามาให้ถึงบ้าน แต่... ผมไม่อยู่บ้านซะงั้น
กะว่าจะไปเอาที่ศูนย์ แต่ไม่รู้อยู่ส่วนไหนของขอนแก่น ฮ่าๆ

ปล. ถ้า Inter ไว จะประทับใจมากๆ

แหม่แบบนี้ต้องลอง ต้องลอง แล้วละครับ ^^

แต่ตอนนี้ CAT ก็ทำ inter ได้ไวเป็นที่พอใจเหมือนกัน ไม่น่าเกลียดเท่าไหร่

22-Feb-2009, 09:42 PM
www.docchula.com

CAT ผม ตอนนี้เข้าไม่ได้ครับ

มันมีอยู่ช่วงนึงที่ Pantip เข้าช้า ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นเหมือนกัน ทั้ง ๆ ที่เนตอื่นเข้าเร็วกันหมด

ของผมเข้าได้ปกติครับ www.docchula.com Hi net by cat กรุงเทพจ้า

wirat19
23-Feb-2009, 01:21 AM
ก็ดีนะครับ ผมใช้อยู่ 2 ที่ครับ ที่ราชบุรี และที่ สมุทรปราการ คุ้มกับเงินที่เสียไปครับ เมื่อก่อนที่บ้านสมุทรปราการใช้ True 2m/512 ราคาพันนิดๆ พึ่งมาเปลี่ยนใช้ของ cat 4m/1m ยังไม่ถึงเดือนดีเลย..ยังไงก็คุ้มครับ ฟันธง และ คอนเฟริ์ม

nyenewz
23-Feb-2009, 03:41 AM
ผมใช้ CAT แล้วลืม MAXNET ไปเลยครับ
แต่เวลาโหลดบิทกะอินเตอนึกถึงแม็กเน็ตมากกว่า

เออ มีใครเคยใช้ Proxy ไหมอ่ะครับ
อยากรู้ว่ามี Proxy Inter ตัวไหน Workมั่ง

23-Feb-2009, 08:26 PM
ตอนนี้โมเด็ม wireless router ที่ได้มาใหม่ Billion มีปัญหาคือ จะหลุดทุกๆชั่วโมงได้อะครับ
ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ ถึงจะเล่นได้

คือพอหลุดแล้ว เข้าไป config ในโมเด็มไม่ได้เลยครับ

อยากทราบว่าเป็นที่อะไรครับ

ตอนนี้โมเด็มที่ถูกใจที่สุดคือ wireless router ของจีนแดง แลกซื้อกับ TOT ตั้งแต่สมัยแรกเลยครับ
ไม่ดื้อด้าน สัญญาณแรง (ตัวโมเด็มของจีน แต่แก้ firmware ข้างในเป็นของเจ้าอื่น ดีมากเลยครับ)

Lhorn
23-Feb-2009, 08:34 PM
ตอนนี้โมเด็ม wireless router ที่ได้มาใหม่ Billion มีปัญหาคือ จะหลุดทุกๆชั่วโมงได้อะครับ
ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ ถึงจะเล่นได้

คือพอหลุดแล้ว เข้าไป config ในโมเด็มไม่ได้เลยครับ

อยากทราบว่าเป็นที่อะไรครับ

ตอนนี้โมเด็มที่ถูกใจที่สุดคือ wireless router ของจีนแดง แลกซื้อกับ TOT ตั้งแต่สมัยแรกเลยครับ
ไม่ดื้อด้าน สัญญาณแรง (ตัวโมเด็มของจีน แต่แก้ firmware ข้างในเป็นของเจ้าอื่น ดีมากเลยครับ)

ลองหา router ตัวอื่นมาเปลี่ยนดูนะครับ มีหลายเจ้าเลย ถ้าเอาไม่ร้อนแนะนำ micronet ละครับ

yoohoo
23-Feb-2009, 08:48 PM
แล้วแต่พื้นที่นะครับ ไปสอบถามก่อนว่าใช้ได้ไหม

ของผม Maxnet 4M 420+ตลอด ราคา 1070 บาท

kba225
26-Feb-2009, 04:29 PM
test test

Lhorn
26-Feb-2009, 06:58 PM
ของผมเข้าได้ปกติครับ www.docchula.com Hi net by cat กรุงเทพจ้า

ของผมเองก็เข้าได้เหมือนกัน hi-net by CAT ดำเนิน ราชบุรีครับ

http://img.ihere.org/uploads/265ffa4a96.jpg (http://img.ihere.org)

26-Feb-2009, 08:07 PM
ว่ากันว่า CAT กับ Maxnet ออกนอกดี ผมก็อยากใช้อยู่ แต่ข้อเสียใหญ่หลวงคือพื้นที่ให้บริการนิดเดียวเมื่อเทียบกับเจ้าใหญ่ๆอย่าง True และ TOT นิดเดียวจริงๆ แทบไม่มีเลยแหละ ผมอยู่ในพื้นที่รามคำแห่ง มีหมู่บ้านเยอะมากๆ แต่ Node ใกล้สุดอยู่ห่างไปสุดกู่ พนักงานขายก็บอกด้วยว่าถ้าติดตั้ง(กรณีอยู่ในพื้นที่)ก็รอเป็นเดือน แค่ตรวจเช็คว่าอยู่ในพื้นที่หรือเปล่าก็รอเป็นอาทิตย์ อันนี้ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมคนใช้น้อย อยากให้บริการจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ก็ทำให้คนใช้น้อย ออกนอกเร็ว

มาทางทรูบ้าง เหอๆๆๆ ผมใช้มาตั้งแต่ ADSL ยังแบเบาะ ตอนความเร็วยังแค่ 128k และคิดเป็นชั่วโมง ตอนนั้นแพงสุดกู่แค่บริการก็ยังโอเค นับตั้งแต่นั้นมาก็ห่วยลงอย่างเดียว ไม่ได้นับบิทนะ ไม่สนบิทอยู่แล้ว(ห่วยอยู่แล้ว) แต่คิดถึงการท่องเว็บตามปกติ มีอยู่ช่วงนึงที่เข้าเว็บธรรมดาๆอย่าง MSN หรือ HP ไม่ได้ แต่เข้าเว็บอื่นได้ ช่วงนี้ก็เป็นอีก เข้าเว็บธรรมดาๆหลายเว็บไม่ได้ รวนได้รวนดี ตอนไม่รวนก็ความเร็วไม่ได้เรื่องซะส่วนใหญ่ ใช้ NNTP นี่ไม่ต้องโหลดเลยแหละ timeout ลูกเดียว มีบางช่วง (เน้นว่าแค่บางช่วง ไม่แน่นอน) ที่เร็วบ้าง แต่ยังไง NNTP ก็เน่าตลอด protocol หลายๆอันก็เน่าเช่นกัน ถ้าเอาแค่เข้าเว็บก็โอเคมั้งถ้าไม่รวน แต่ถ้านอกเหนือจากนั้นก็... ส่วนการบริการลูกค้า อย่าได้โทรเลย ไม่มีประโยชน์แน่นอน การเก็บเงินยังทุเรศเลย แต่ทำไงได้ มันไม่มีทางเลือก อยากใช้ CAT หรือ Maxnet ใจจะขาด แต่ใช้ไม่ได้

buddy ก็เคยใช้ ตอนเบื่อทรูครั้งที่เท่าใหร่ก็ไม่รู้ ก็ดีนะ เร็วมาก แต่เร็วเฉพาะเข้าหน้าเว็บ อย่างอื่นเต่า ดีกว่าทรูตรงไม่รวนและไม่มีขึ่้นลง ค่อนข้างแน่นอน

icyzkung
01-Mar-2009, 03:15 PM
ขอข้อมูลของadsl ของcat 2mbหน่อยได้ไม๊ครับ ตอนนี้เบื่อTOTอยากจะเปลี่ยนเป็นcatอยู่แพร่ครับไม่ทราบว่าติดได้รึป่าว

Lhorn
01-Mar-2009, 05:41 PM
วันนี้ทดสอบการตั้ง Mode Selected

หลังจากการทดสอบ

Mode Selected แบบ G992_1_A

http://img.ihere.org/uploads/88d7ad2679.jpg (http://img.ihere.org)

Mode Selected แบบ G992_5_A
http://img.ihere.org/uploads/bc9c1f29c9.jpg (http://img.ihere.org)

หลังจากการทดสอบ.. แบบ Mode Selected แบบ G992_1_A เร็วกว่า แบบ Mode Selected แบบ G992_5_A เสียอีก ค่า ping Mode Selected แบบ G992_1_A เร็วกว่าครับ

แต่ไม่เข้าใจว่า ทำไมเดี๋ยวนี้ Latency type แบบ Fast มันหายไปไหน... ใครทราบบ้างครับ

mod_ngam
03-Mar-2009, 10:48 PM
ผมก็อยาใช้ Cat แต่ผมอยู่ห่าง node ประมาณ 6 กิโลค่าบริการตั้ง 1800 มั้ง เลยเอาเลือกพี่ทอท(tot ใน พท. มีเจ้าเดียว)
จากที่ทราบมา(ไม่รู้ว่าข้อมูลถูกหรือเปล่า ใครรู้จริงแนะนำด้วยนะครับ) ISP รายอื่นในประเทศ เวลาเราออกเนทก็คือ
เราออกเนท>ISP>CAT>ไปตามเส้นทาง IP ที่เราออกไป
ส่วนของ CAT ก็คือ เราออกเนท>CAT>ไปตามเส้นทาง IP ที่เราออกไป
คือมันลดลง 1 ขั้นตอน เลยลดปัญหาไปได้บ้าง
อีกอย่างสายเดินใหม่ลากมาจากโหนดถ้าที่บ้านไม่มีโทรศัพท์
ไม่มีค่ารักษาหมายเลข(แจ่มเลย ค่าบริการแพงอยู่แล้ว แต่ก็อยากใช้ ไม่อยากทนอยู่กับ "ทอท")

Lhorn
04-Mar-2009, 02:44 PM
ผมก็อยาใช้ Cat แต่ผมอยู่ห่าง node ประมาณ 6 กิโลค่าบริการตั้ง 1800 มั้ง เลยเอาเลือกพี่ทอท(tot ใน พท. มีเจ้าเดียว)
จากที่ทราบมา(ไม่รู้ว่าข้อมูลถูกหรือเปล่า ใครรู้จริงแนะนำด้วยนะครับ) ISP รายอื่นในประเทศ เวลาเราออกเนทก็คือ
เราออกเนท>ISP>CAT>ไปตามเส้นทาง IP ที่เราออกไป
ส่วนของ CAT ก็คือ เราออกเนท>CAT>ไปตามเส้นทาง IP ที่เราออกไป
คือมันลดลง 1 ขั้นตอน เลยลดปัญหาไปได้บ้าง
อีกอย่างสายเดินใหม่ลากมาจากโหนดถ้าที่บ้านไม่มีโทรศัพท์
ไม่มีค่ารักษาหมายเลข(แจ่มเลย ค่าบริการแพงอยู่แล้ว แต่ก็อยากใช้ ไม่อยากทนอยู่กับ "ทอท")

เอาง่ายๆละกันครับ ของเวปต่างประเทศผมเองจำไม่ได้ว่า มันวิ่งไปกี่ loop นะครับ

แต่ของ CAT ลองทดสอบแบบนี้ดูครับ

เข้า dos พิมพ์ cmd
จากนั้น เข้าไปหน้า dos ได้แล้วพิมพ์ tracert www.pantip.com กด Enter
จากนั้นลองดู loop ดูนะครับว่า มันวิ่งกี่ loop แต่ของ CAT ผมเองจำได้ว่ามันวิ่ง 8 loop

แต่ทำไม หลังๆมานี้มันวิ่งที่ 10 loop ไม่แน่ใจ ว่าจะสอบถามทาง CAT อยู่เหมือนกัน ตอนก่อน ping เข้าเวปต่างๆ ping 8,9 ประมาณนี้ หลังๆ วิ่งขึ้นไป 30+ แล้ว

K E I
06-Mar-2009, 07:17 PM

เพิ่งติด CAT 4/1 เสร็จเมื่อวานค่ะ

ดาวน์แรงมาก แต่ทำไมอัพได้น้อยจังคะ

พอจะทราบสาเหตุมั้ย

Lhorn
06-Mar-2009, 11:10 PM

เพิ่งติด CAT 4/1 เสร็จเมื่อวานค่ะ

ดาวน์แรงมาก แต่ทำไมอัพได้น้อยจังคะ

พอจะทราบสาเหตุมั้ย

http://img.ihere.org/uploads/b56f15158f.jpg (http://img.ihere.org)
ทำตามภาพนั้นละครับ

kied
07-Mar-2009, 12:19 AM
แหม่ เล่นจำกัด bw ไว้มันก็ อพช้าสิคับ :D

K E I
07-Mar-2009, 12:22 AM
ค่ะ หลังจากนั้นก็ทำแล้ว
ทั้งคลิกขวาแล้วเลือก Unlimit ทั้งปรับใน preference แล้วก็คลิกที่ตัวไฟล์ด้วย
แต่ก็ยังไม่ดีขึ้น ค่าอัพโหลดยังวิ่งไม่เกิน 1.3 kb/s

จนสุดท้าย มีไฟล์นึงดาวน์โหลดเสร็จ แล้วเริ่มอัพอย่างเดียว
ตอนนั้นแหละค่ะ ที่ค่าอัพโหลดมันเด้งขึ้นมาเป็น 30 กว่า kb/s
ก็งงว่า ดาวน์โหลดกับอัพโหลดมันแยกกันนี่นา ทำไมต้องรอให้อัพเสร็จก่อนถึงจะปล่อยได้
โมโหอยู่พักใหญ่ ๆ เหมือนกัน

แต่ระหว่างนั้นก็โหลดไฟล์ใหม่มาเรื่อย ๆ จนสุดท้ายก็เป็นแบบนี้ค่ะ

แปลกดี จู่ ๆ มันก็ดีขึ้นมาของมันเอง - -*

K E I
07-Mar-2009, 12:26 AM
คิดว่าที่ค่าอัพโหลดน้อยในตอนแรก ไม่น่าจะมีสาเหตุมาจากจำกัดไว้นะคะ

เพราะถึงจะจำกัดไว้จริง ๆ ก็จำกัดไว้ที่ 10

ถ้ามันสามารถอัพได้แรงกว่านั้น ก็น่าจะวิ่งที่ 9.99 หรือ 10

แต่นี่วิ่งอยู่ระหว่าง 0.3 - 1.3 - -"

kob
07-Mar-2009, 12:30 AM
คิดว่าที่ค่าอัพโหลดน้อยในตอนแรก ไม่น่าจะมีสาเหตุมาจากจำกัดไว้นะคะ

เพราะถึงจะจำกัดไว้จริง ๆ ก็จำกัดไว้ที่ 10

ถ้ามันสามารถอัพได้แรงกว่านั้น ก็น่าจะวิ่งที่ 9.99 หรือ 10

แต่นี่วิ่งอยู่ระหว่าง 0.3 - 1.3 - -"

โดนโคโลเคชั่นแย่งปล่อยครับ ไม่ทันโคปล่อยนะครับ

K E I
07-Mar-2009, 12:36 AM
ูู^
^
ขอบคุณค่ะ

เพิ่งรู้ว่ามีแบบนี้ด้วย *[]*

sowynarak
07-Mar-2009, 02:39 AM
ผมยังไม่เคยทดรองของ cat นะครับ แต่ผมไปที่ศูนนทดรองเล่นเครื่องของที่ให้ให้ ทดรองอะงับ เครื่องเก่าๆเน่าๆ เน้ตแรงดคตร อิอิ ผมยกนิ้วให้ catเลยครับ แน่นอนที่สุด

Lhorn
07-Mar-2009, 08:51 AM

ในภาพแรกผมเห็นมันก็ปล่อย 10 นะครับ ดูจากโปรแกรม cfos หน่ะครับ

ส่วนสุดท้ายดูคนดูดด้วยนะครับละครับ แต่เราก็สู้ colo ไม่ได้ทุกที

เล่น bit อย่าลืมปิด DHT ด้วยนะครับป้องกัน peer ผีครับ

nexgenxx
08-Mar-2009, 08:19 PM
พี่ผมก็พึ่งติดคับ 4m นั้นละ เดินสายติดตั่งฟรี ด้วย ตอนนี้ผมก็ดู ว่าจะเปงไง ผ่านมา3วัน4วันและยังไม่เห็นมันบ่นไร ผมไปดูที่มันโหลดบิต ก็ขึ้น 300+kb แต่เชื่อไม่ได้เพราะคนปล่อยอาจเปนcolo ก็ตามผลงานไปเรื่อย

Lhorn
08-Mar-2009, 08:20 PM

ในตอนแรกผมเองก็เห็นโปรแกรม cfos speed มันก็อัพขึ้นไป 10 แล้วละครับ แต่อย่างไรก็ไม่แน่ใจเท่าไหร่หน่ะคัรบเกี่ยวกับ bit นะครับ แต่ผมจะมีรูปการตั้งค่าด้วยนะครับ

ในภาพตอนแรก ที่สังเกตุเห็นคือ...

http://img.ihere.org/uploads/134bd5426a.jpg (http://img.ihere.org)

ทำแบบนี้ละครับ

ส่วนเรื่องการปรับค่าใน bit ให้ปรับตามนี้ครับ ลองดูก่อนนะครับ

http://img.ihere.org/uploads/513f3815e8.jpg (http://img.ihere.org)

ส่วนอันนี้ bit ที่ผมเล่นหน่ะครับ เล่นมา4 ปีละครับ
http://img.ihere.org/uploads/1d374c6a4a.jpg (http://img.ihere.org)

อันนี้การใช้งานของผมครับ

K E I
09-Mar-2009, 01:06 PM
สวัสดีค่ะคุณ Lhorn

ตรง DHT เก๋ปิดไปแล้วค่ะ จากที่เคยได้รับคำแนะนำไปก่อนหน้านี้
ว่าแต่ว่า ไม่มี peerผี แล้วมันดียังไงเหรอคะ ไม่ได้กวนนะคะ อันนี้ไม่รู้จริง ๆ สงสัยมานานละ - -*

ตรงที่ถามว่า ทำไมถึงจำกัดไว้ที่ 48
ตอบไม่ได้เหมือนกันค่ะว่าทำไม
อันนี้กำลังเป็นปัญหาใหญ่ในชีวิตจนเกือบจะเก็บไปฝันละค่ะ
คลิกขวา แล้วเลือกเป็น Unlimit ไป มันก็จะแสดงเป็น Unlimit อยู่พักนึง
แล้วพอแวะกลับมาดูอีกที มันก็กลับไปจำกัดอีกแล้ว
ไม่รู้มันเป็นอะไรค่ะ หรือเพราะรุ่นที่เก๋ใช้มันเป็น beta เลยเจอบั๊กแปลก ๆ รึเปล่า

แต่สังเกตุว่า ถึงจะแก้ให้เป็น Unlimit แล้ว
ความเร็วในการอัพโหลด ก็ยังคงวิ่งเท่าที่จำกัดไว้ก่อนหน้านี้นะคะ ไม่ได้เพิ่มขึ้น
แล้วความเร็วที่จำกัดไว้ที่แสดงในวงเล็บ[ ] ก็จะเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ด้วยค่ะ

ไม่รู้ว่าเก๋ไปตั้งค่าอะไรมั่วไว้โดยไม่รู้ตัวรึเปล่า - -*

K E I
09-Mar-2009, 01:37 PM
อ่ะ ลืมบอกว่า

เล่นบิทเว็บเดียวกันค่ะ

แต่เพิ่งเป็นสมาชิกได้ไม่นาน

ก่อนหน้านี้อาศัย user ชาวบ้านเล่น ในอีกเว็บนึงค่ะ ^ ^"

Lhorn
09-Mar-2009, 02:35 PM
สวัสดีค่ะคุณ Lhorn

ตรง DHT เก๋ปิดไปแล้วค่ะ จากที่เคยได้รับคำแนะนำไปก่อนหน้านี้
ว่าแต่ว่า ไม่มี peerผี แล้วมันดียังไงเหรอคะ ไม่ได้กวนนะคะ อันนี้ไม่รู้จริง ๆ สงสัยมานานละ - -*

ตรงที่ถามว่า ทำไมถึงจำกัดไว้ที่ 48
ตอบไม่ได้เหมือนกันค่ะว่าทำไม
อันนี้กำลังเป็นปัญหาใหญ่ในชีวิตจนเกือบจะเก็บไปฝันละค่ะ
คลิกขวา แล้วเลือกเป็น Unlimit ไป มันก็จะแสดงเป็น Unlimit อยู่พักนึง
แล้วพอแวะกลับมาดูอีกที มันก็กลับไปจำกัดอีกแล้ว
ไม่รู้มันเป็นอะไรค่ะ หรือเพราะรุ่นที่เก๋ใช้มันเป็น beta เลยเจอบั๊กแปลก ๆ รึเปล่า

แต่สังเกตุว่า ถึงจะแก้ให้เป็น Unlimit แล้ว
ความเร็วในการอัพโหลด ก็ยังคงวิ่งเท่าที่จำกัดไว้ก่อนหน้านี้นะคะ ไม่ได้เพิ่มขึ้น
แล้วความเร็วที่จำกัดไว้ที่แสดงในวงเล็บ[ ] ก็จะเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ด้วยค่ะ

ไม่รู้ว่าเก๋ไปตั้งค่าอะไรมั่วไว้โดยไม่รู้ตัวรึเปล่า - -*

เอ๊ะแปลกเหมือนกัน ตอนนี้มัน 1.8.2 ตัวเต็มหน่ะครับ ลองโหลดมาใช้ดูนะครับ

สำหรับ peer ผีที่ว่านี้ ปิดแล้วดีอย่างไร

คือ.. สมมติว่า เราอัพโหลดไป 1Gb แต่ในเวปแสดงว่าเราอัพโหลดไปแค่ 500Mb ก็แสดงว่าอีก 500 Mb เราส่งไปยัง peer ที่ไม่ได้อยู่ในเวปที่เราเล่นหน่ะครับ เราก็จะเสียค่าอัพโหลดไป 500Mb ฟรีๆ ครับ เลยแนะนำให้ปิดดีกว่า จะได้ไม่เสียค่าอัพโหลดฟรีๆ

ส่วนเรื่อง lock ค่าอัพโหลดอันนี้ไม่ทราบจริงๆครับว่าเกิดอะไรขึ้น มันไม่น่าจะเป็นแบบนี้นี่นา.. ถ้าอย่างนั้น ลองตั้งค่าอัพโหลดไว้ที่ 100k เลยครับ ^^ lock ค่าไว้เลย

ผมเล่นเวปบิท

siambit
2bbit
torrentmove
bitcosmo
แล้วก็อีกเวป ที่ห้ามพูด เล่นหลักๆแค่นี้ละครับ

ผมเน้นเช่า colo แล้วก็โหลดผ่าน FTP กลับมาเอาหน่ะครับ

K E I
09-Mar-2009, 03:10 PM
ขอบคุณค่ะ -/|\- พรุ่งนี้จะลองดู

เก๋เล่นแค่ 2 เว็บค่ะ อีกเว็บก็เว็บที่ห้ามพูดถึงแหละค่ะ (- -*)

torrent move เคยสมัครไว้ค่ะ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้เข้าไปเล่นเลย แล้วก็หลุดจากสมาชิกภาพไปเรียบร้อย (เหอ ๆ)

ปัจจุบันแค่ 2 เว็บก็โหลดไม่หวาดไม่ไหวแล้ว

Lhorn
11-Mar-2009, 12:20 AM
ไม่ทราบว่าตอนนี้ใคร tracert ได้เท่าไหร่กันบ้างครับ

ของผมอันนี้ hi-net by CAT ตัวเก่าหน่ะครับ เมื่อกลางปี 51 ปีที่แล้ว

http://img.ihere.org/uploads/617412ad9c.jpg (http://img.ihere.org)

แต่ตอนนี้เคยกลับไป test ที มันเน่าๆหน่ะครับไม่รู้ว่าเป็นอะไรเหมือนกัน

ใครใช้ ได้เท่าไหร่ อย่างไร โพสให้ชมกันบ้างนะครับ วิธีการทดสอบ

run--->> cmd --->> tracert www.pantip.com แล้วกด enter

Eye-Spy
11-Mar-2009, 02:44 AM
ชาวยุดยามีใครใช้ cat บ้างครับ

Eye-Spy
11-Mar-2009, 03:02 PM
วันนี้ไปทำเรื่องติดตั้งเน็ต cat มาแล้วครับที่ข้่างโลตัสอยุธยา พนักงานบริการดีมากครับให้ข้อมูลดี เค้าบอกไม่เกิน 2 อาทิตครับ(นานจัง tot แค่ 2-3 วันเองนะ ฮิๆ แต่ tot เน็ทเน่าได้ใจจิงๆ 5555+)

Eye-Spy
11-Mar-2009, 03:04 PM
ฝากบอก maxnet นะครับ ไม่ต้องขยายพื้นที่มาแถวบ้านผมละนะครับ รอมาปีกว่าละ ขยายมาก็ไม่ติดละ เด๋วผมก็จะชวนคนแถวบ้านให้ไปใช้ cat ให้หมดเลยครับ แล้วก็ยกเลิกของ tot ให้หมดเลย

Lhorn
11-Mar-2009, 09:55 PM
ฝากบอก maxnet นะครับ ไม่ต้องขยายพื้นที่มาแถวบ้านผมละนะครับ รอมาปีกว่าละ ขยายมาก็ไม่ติดละ เด๋วผมก็จะชวนคนแถวบ้านให้ไปใช้ cat ให้หมดเลยครับ แล้วก็ยกเลิกของ tot ให้หมดเลย

ยินดีต้อนรับเข้ามาสู่วงการ CAT ครับ

K E I
11-Mar-2009, 11:14 PM
โหลด 1.8.2 มาใช้เรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณที่แนะนำนะคะ
ไม่เจอปัญหาล็อคความเร็วแล้วค่ะ

tracert ค่ะ เมื่อกี้เลย สด ๆ ร้อน ๆ

ครั้งแรกเสร็จ ลองอีกที นี่ครั้งที่ 2 ค่ะ (ตัวเลขเยอะขึ้นอีก - -*)

Lhorn
12-Mar-2009, 12:05 AM
โหลด 1.8.2 มาใช้เรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณที่แนะนำนะคะ
ไม่เจอปัญหาล็อคความเร็วแล้วค่ะ

tracert ค่ะ เมื่อกี้เลย สด ๆ ร้อน ๆ

ครั้งแรกเสร็จ ลองอีกที นี่ครั้งที่ 2 ค่ะ (ตัวเลขเยอะขึ้นอีก - -*)

เลยขออนุญาติเอามาลงทางกระทู้นี้ซะหน่อย... เน็ตเร็วขึ้นเยอะมากเลยนะครับ

คุณเก๋ ลองตั้งค่า Mode Selected แบบ G992_1_A ทีสิครับ ผมคิดว่าผลการทดสอบการ tracert น่าจะเร็วกว่าเดิมครับ ผมลองทดสอบแล้ว ping ลดลงประมาณ 10ms ครับ

sheriff
12-Mar-2009, 05:02 AM
คิดว่าคุ้ม ดีแต่แพง ถึงไม่ค่อยมีใครติด tot ถูกแต่ห่วยไร้ประสิทธิ์ภาพ -**- Lowspeed มะใช้ highspeed ละ

Lhorn
12-Mar-2009, 09:07 PM
คิดว่าคุ้ม ดีแต่แพง ถึงไม่ค่อยมีใครติด tot ถูกแต่ห่วยไร้ประสิทธิ์ภาพ -**- Lowspeed มะใช้ highspeed ละ

รักคือการลงทุนละครับ แพงกว่าเค้าแต่ก็อาจจะดีกว่าเจ้าื่อื่นละครับ

pondms
12-Mar-2009, 10:51 PM
CAT ดีครับ แต่ รวนตอนบ่าย สอง ของทุกวัน แถวบ้านผม
แอบบ่น สายเคเบิล ชอบขาด บ่อย ๆ
โอ้ว่าแล้ว คิดถึง ตอนหน้าฝน เคเบิลขาดกัน เดือนละ 3 - 4 ครั้ง

ตอนนี้รักพี่เสียดายน้องครับ
- CAT 4 M ก็จะเอาไว้ใช้ต่อไป เป็นการส่วนตัว
- Maxnet มาใหม่ 10 M กะเอาไว้โหลดอะไรเล่นๆจาก โคโล 250 บาท

คาดว่าในอนาคต ถ้า CAT ไม่ปรับ ผมก็บายครับ เพราะครบแล้ว 12 เดือน ...
ลำบากกระเป๋ามากๆเลย อาจจะไม่ทนรอ pro cat ดีกว่า ถ้านานมากๆ เหมือนเช่นที่เคยปรับสปีดและโปรโมชั่นหลังเจ้าอื่นๆ ทุกเจ้า ไปหลายเดือน

Pro Cat ตัวที่ถูกที่สุด กรุณาอย่านำไปใช้กับร้านเกมส์ หรือ คนที่ต้องการระบบที่เสถียรๆนะครับ ขอบอกไว้ 4M/1M
เคยลองคิดเล่นๆ เอ... เค้าลดค่าอัพโหลดเราทำไมน๊า เหลือแค่ 799 แต่ ดาวโหลดเต็มๆ 4096 คิดว่าเค้าเอาไปเพิ่ม พวกโปร พรีเมีย ครับ ห่างจาก Node 2.5 กิโล
Cat แถวบ้านผม ติดกันเยอะ เพราะเบื่อ TOT ส่วน TTT เพิ่งมาเพิ่ม ชุมสาย ให้ ไม่นานมานี้ รู้สึกว่าเพิ่งมา ปลายเดือนกุมภา 52 ห่างจากบ้านผมไม่ถึง 200 เมตร

แต่ยอมรับเลยว่า ด้านบริการ ที่ผมอยู่ CAT กินขาดเลย บริการดีมากๆครับ
รองมา TTT
ห่วยแตกสุด TOT
ที่ผมพูดเพราะ ผมใช้ทั้งสามเจ้าแล้วครับ หุหุ 3 ปี ปีละเจ้า แต่ CAT ก็ยังรักครับ เมืองนอกไวมากๆ เต็มสตรีม
CAT โทรไป Call Center สักซัก หัวหน้าศูนย์เขตอำเภอที่ผมอยู่ โทรมารับเรื่องครับ อีกไม่ถึง 1 ชั่วโมง พนักงาน มาเช็คสาย เช็คอะไร สุดยอดมากๆ CAT ผมใช้ หลังสุดครับ หลังจากใช้ TOT และ TTT ตามลำดับ
ส่วนเหตุผลการยกเลิกเนต แต่ละเจ้านั้น คือ
- TOT เน่าบ่อย DNS ล่ม ต้องเข้าไปที่ศูนย์ แล้วถามพนักงานเอง เนตเน่า ต้องแจ้งเอง และเข้าไปที่ศูนย์เอง โทรศัพท์ตามเรื่องไม่ได้เลย
- TTT แถวที่ผมต้องย้ายไปอยู่ เป็นเขตชุมสายเก่า ถ้าจะใช้ของเค้า ขอ 2M วิ่งแค่ 512 -*- ผมแสนจะเสียดาย เลยต้องยกเลิกที่เก่าไปและไปติด CAT แทน

ตอนนี้ผมใช้ CAT อยู่ ครับ

มีอีกเหตุการณ์ ที่ไม่ประทับใจ TOT อย่างแรง คือเรื่อง บิล เก็บเงิน ผมยกเลิกเนต และเบอร์โทรไปแล้ว 2 เดือน มันยังเก็บบิลมาตลอด 2 เดือนที่ยกเลิกของมัน จนผมต้องเอาไปว่าที่ศูนย์มัน พร้อมสัญญาที่ติดตั้ง และ สัญญาที่ยกเลิกบริการของมัน เรียกได้ว่า ไม่ใช้ ยังจะเก็บ หน้าด้านมากๆ
กรุณาเก็บสัญญา เรื่องเนต ไว้ดีๆนะครับ รวมทั้ง บิลค่าเนตด้วย ควรเก็บไว้เป็นหลักฐานทุกเดือนครับ

K E I
13-Mar-2009, 10:17 PM
หา Mode selected ไม่เจอค่ะ

มันอยู่ตรงไหนล่ะนี่

เก๋ใช้ D-link รุ่น DSL-2640T น่ะค่ะ

ไม่รู้เซ็ทตรงไหน หาจนปรุละ - -*

Lhorn
14-Mar-2009, 08:47 AM

เก๋ใช้ D-link รุ่น DSL-2640T น่ะค่ะ

ไม่รู้เซ็ทตรงไหน หาจนปรุละ - -*

ผมเองไม่แน่ใจว่ามันอยู่ที่ mode ไหนอ่ะครับ -'- แต่อย่างของคุณเก๋ ก็แรงเร็วอยู่ละครับ

ในตัวเปลี่ยนลองหาดูใน router ได้หน่ะครับ มันจะขึ้นว่า Annex A/L/M หน่ะครับ ต้องลองดู

มีประมาณนี้หรือป่าวครับ
http://www.com-th.net/webboard/index.php?action=dlattach;topic=53083.0;attach=12433;image

Lhorn
14-Mar-2009, 12:34 PM
ทดสอบ Mode select ต่างๆ

G992_1_A_ping
http://img.ihere.org/uploads/88fc2933dd.jpg (http://img.ihere.org)

G992_3_A_ping
http://img.ihere.org/uploads/e4e55caa7f.jpg (http://img.ihere.org)

G992_5_A_ping
http://img.ihere.org/uploads/f86e298af4.jpg (http://img.ihere.org)

Eye-Spy
14-Mar-2009, 03:01 PM
ขอถามท่านที่ใช้ cat แล้วอยู่ไกล node เกิน 1 กิโลครับ ว่าท่านใช้ pro แบบพรีเมี่ยมหรือโปรธรรมดา พอดีของผมเค้าบอกว่าอยู่ห่างจาก node เกิน 1 กิโล เค้าติดตั้งให้ไม่ได้เพราะผมไปขอใช้โปรแบบธรรมดาอ่ะครับ

Lhorn
14-Mar-2009, 03:34 PM
ผมใช้ promotion แบบ ธรรมดา บ้านอยู่ห่างจากชุมสาย 3.5km ครับ

http://img.ihere.org/uploads/9bfe647684.jpg (http://img.ihere.org)

Eye-Spy
14-Mar-2009, 04:52 PM
ผมใช้ promotion แบบ ธรรมดา บ้านอยู่ห่างจากชุมสาย 3.5km ครับ

http://img.ihere.org/uploads/9bfe647684.jpg (http://img.ihere.org)

เอ๊ะ ทำไมของผมอยู่ห่างโหนด เกือบ 2 กิโลเอง เค้าไม่ติดให้อ่ะ เค้าบอกว่าติดตั้งไปสัญญาณก็ไม่ดี ผมก็เลยบอกว่า บ้านคนอื่นเค้าห่างตั้ง 3 กิโลกว่าทำไมเค้ายังติดตั้งได้เลย พนง. บอกว่า เค้าคงใช้แบบพรีเมี่ยมหรือป่าว สรุปผมต้องทนใช้ของไอ้ tot ต่อไปใช่มั้ยเนี่ย... เซ็งเลย

Lhorn
14-Mar-2009, 09:42 PM
เอ๊ะ ทำไมของผมอยู่ห่างโหนด เกือบ 2 กิโลเอง เค้าไม่ติดให้อ่ะ เค้าบอกว่าติดตั้งไปสัญญาณก็ไม่ดี ผมก็เลยบอกว่า บ้านคนอื่นเค้าห่างตั้ง 3 กิโลกว่าทำไมเค้ายังติดตั้งได้เลย พนง. บอกว่า เค้าคงใช้แบบพรีเมี่ยมหรือป่าว สรุปผมต้องทนใช้ของไอ้ tot ต่อไปใช่มั้ยเนี่ย... เซ็งเลย

ผมว่ามันขี้เกียจมาติดตั้งให้ละครับ ของผมไปตื้อที่ กสท. ราชบุรี พักใหญ่เลย

westcat
14-Mar-2009, 10:39 PM
เรียนคุณ eye-spy และ Lhorn จากเพือนช่างอ้วน รบ.
ถ้าระยะทางยาวเกิน 1 กม. ต้องใช้แบบพรีเมี่ยนเดือนละประมาณ 2000 กว่า เพราะถ้าใช้แบบธรรมดา 890.-
ไม่คุ้มค่าใช้จ่ายครับ เพราะค่าพาดสายดรอปวายทองแดง กม.ละหมื่นกว่าๆ และเป็นนโยบายด้วย ส่วนของคุณ Lhorn ที่ได้เพราะเป็นลูกค้ารุ่นแรกๆเลย ตอนนั้นยังไม่การกำหนดให้แน่ชัดขึ้นอยู่กับความหินของช่างครับ

Lhorn
14-Mar-2009, 11:27 PM
เรียนคุณ eye-spy และ Lhorn จากเพือนช่างอ้วน รบ.
ถ้าระยะทางยาวเกิน 1 กม. ต้องใช้แบบพรีเมี่ยนเดือนละประมาณ 2000 กว่า เพราะถ้าใช้แบบธรรมดา 890.-
ไม่คุ้มค่าใช้จ่ายครับ เพราะค่าพาดสายดรอปวายทองแดง กม.ละหมื่นกว่าๆ และเป็นนโยบายด้วย ส่วนของคุณ Lhorn ที่ได้เพราะเป็นลูกค้ารุ่นแรกๆเลย ตอนนั้นยังไม่การกำหนดให้แน่ชัดขึ้นอยู่กับความหินของช่างครับ

มันเป็นแบบนี้นี่เองงงงงงงงงงงงงงง.... !!!
มิน่าละ ทำไม หลังๆมานี้ถึงมีว่า... ไกลเกินกว่า 2km ไม่ติดตั้งกันแล้ว

ปล. ทำไมตอนนี้ ค่า ping มันสูงจังครับ คุณ westcat ที่ราชบุรีหน่ะครับ ตอนแรก ping เข้าเวปในไทย ไม่เกิน 10 ms

Eye-Spy
15-Mar-2009, 02:01 AM

เวงกำของผมจิงๆ

westcat
15-Mar-2009, 08:27 PM
เรียนคุณ Lhorn
ping ไปที่ไหนบ้าง ผมขอข้อมูลด้วย คุณอยู่แถวดำเนินสะดวกใช่ไหมครับ ถ้าผม remote ไปที่ตัว
node ได้ จะเทส ping จากตัว node ให้ครับ

Lhorn
15-Mar-2009, 08:35 PM
เรียนคุณ Lhorn
ping ไปที่ไหนบ้าง ผมขอข้อมูลด้วย คุณอยู่แถวดำเนินสะดวกใช่ไหมครับ ถ้าผม remote ไปที่ตัว
node ได้ จะเทส ping จากตัว node ให้ครับ

หวาดดีนะครับ ผม ping ไปหลายเวปครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆเช่น ping ไปเวป www.pantip.com ปกติผมจะ ping ได้ 8 - 9 ms ครับ

ตอนนี้ 35-45 ตลอดครับ

Lhorn
15-Mar-2009, 08:36 PM
อันนี้เป็นภาพตอนก่อนที่จะมีปัญหาครับ

คุณ westCAT ลองดูให้หน่อยนะครับ

iamhelp
16-Mar-2009, 04:05 PM
มารอดูด้วยเพราะจะแนะนำให้ลูกค้าใช้ ของ CAT

Lhorn
16-Mar-2009, 04:57 PM
ผมละมารอดูคุณ westCAT มาเฉลยนี่ละครับว่าจะช่วยอะไรได้บ้าง

K E I
16-Mar-2009, 06:34 PM
ตรง status มีที่คล้าย ๆ กันอยู่ค่ะ เป็นแบบนี้
ดูได้อย่างเดียว ไม่รู้จะไปปรับมันจากตรงไหน

ส่วน performance มีให้ปรับเฉพาะหัวข้อ Wireless Performance -*-
แต่คอมฯตัวนี้ไม่ได้รับสัญญาณจาก Wireless นี่นา...

Lhorn
16-Mar-2009, 06:50 PM
ตรง status มีที่คล้าย ๆ กันอยู่ค่ะ เป็นแบบนี้
ดูได้อย่างเดียว ไม่รู้จะไปปรับมันจากตรงไหน

ส่วน performance มีให้ปรับเฉพาะหัวข้อ Wireless Performance -*-
แต่คอมฯตัวนี้ไม่ได้รับสัญญาณจาก Wireless นี่นา...

ค่า atten น้อยมากกกกกกกกกกก อิจฉาๆ

westcat
16-Mar-2009, 07:23 PM
พอดีวันนี้มีประชุม เลยไม่ได้ลอง remote แต่ลองทำที่บ้านห่างจากตัว node ใหญ่ประมาณ 2 กม.
เป็น adsl 4/1 M. ping ไป pantip.com ได้ 40-45 ตลอด สงสัยช่างอ้วนพรุ่งนี้งานเข้าแน่ จะถามให้ว่าเกิดอะไรขึ้น หรือเป็นเพราะว่าช่วงนี้มีการปรับแต่งระบบ management network ใหม่เห็นช่างของผู้รับเหมาวิ่งมาปรับหลายเที่ยวแล้ว ขอเวลาสักวันสองวัน จะตามให้

Lhorn
16-Mar-2009, 07:38 PM
พอดีวันนี้มีประชุม เลยไม่ได้ลอง remote แต่ลองทำที่บ้านห่างจากตัว node ใหญ่ประมาณ 2 กม.
เป็น adsl 4/1 M. ping ไป pantip.com ได้ 40-45 ตลอด สงสัยช่างอ้วนพรุ่งนี้งานเข้าแน่ จะถามให้ว่าเกิดอะไรขึ้น หรือเป็นเพราะว่าช่วงนี้มีการปรับแต่งระบบ management network ใหม่เห็นช่างของผู้รับเหมาวิ่งมาปรับหลายเที่ยวแล้ว ขอเวลาสักวันสองวัน จะตามให้

อ่อแบบนี้นี่เอง... นั่นจิครับ ทำไมเดี๋ยวนี้ มันช้าจนน่าตกใจเลยครับ จริงๆ ผมไม่ค่อยอยากโทรไปรบกวนช่างอ้วนเท่าไหร่เลย... ไม่ทราบว่าจะติดต่อคุณ westcat ได้อย่างไรบ้างละครับ -''-

ที่ราชบุรี ผมแนะนำพวก เล่นแต่เน็ต CAT หลายที่ละ หนองโพ ราชบุรี แล้วก็ดำเนินฯ

อย่างไรฝากติดตามด้วยนะครับ ^^

Lhorn
18-Mar-2009, 04:56 PM
คุณ westcat หายไปไหนแล้วหว่า หรือว่าหากระทู้ไม่เจอซะละ

nyenewz
22-Mar-2009, 06:25 PM
ขอนแก่นก็เป็นอ่ะครับ
= ="

แต่แปลกใจ Bit โหลดไม่ขึ้นเลย (peer เป็นร้อย)
เว็บของ utorrent ก็เข้าไม่ได้ แปลกมาก

mastercop
22-Mar-2009, 09:57 PM

ตอบคุณเก๋ นะครับ กำลังมองหาการปรับการตั้งค่า Mode ของ ADSL อยู่ ละสินะ

เข้าไปที่เมนู Advance > ADSL

ตรงช่อง Modulation Type ปรับเลือกตามความเหมาะสมครับ

เสร็จแล้วกด Apply

แล้วอย่าลืม บันทึกการตั้งค่าโดยไปที่ Tools > System > Save and Reboot

Lhorn
22-Mar-2009, 10:27 PM
ตอบคุณเก๋ นะครับ กำลังมองหาการปรับการตั้งค่า Mode ของ ADSL อยู่ ละสินะ

เข้าไปที่เมนู Advance > ADSL

ตรงช่อง Modulation Type ปรับเลือกตามความเหมาะสมครับ

เสร็จแล้วกด Apply

แล้วอย่าลืม บันทึกการตั้งค่าโดยไปที่ Tools > System > Save and Reboot

มีท่านผู้รู้ผ่านมาแล้ว ^^

mastercop
22-Mar-2009, 10:49 PM
อ้อ ลืมบอกไปว่า

โหมดที่ผมใช้อยู่คือ

Modulation Type : ADSL (Multi-Mode) ครับ แล้วจะได้ค่าตามนี้ครับ

Modulation ADSL_G.dmt
Annex Mode Annex A

xxa
23-Mar-2009, 12:59 AM
ขอนแก่นก็เป็นอ่ะครับ
= ="

แต่แปลกใจ Bit โหลดไม่ขึ้นเลย (peer เป็นร้อย)
เว็บของ utorrent ก็เข้าไม่ได้ แปลกมาก

Utorrent เข้าได้เร็วปกติครับ Pantip.com ก็เร็วปกติแล้ว แต่ช่วงที่ผ่านมาช้ามาก ผมโทรไปหา Callcenter เค้าให้เปลี่ยน DNS แต่แก้ปัญหาไม่ได้ เค้าเลยบอกให้ Mail ไปหา Admin ก็เมลไปและได้รับการแก้ไขแล้ว แต่ความจริงแล้ว Callcenter ควรเป็นผู้ติดต่อ admin ให้ ไม่ใช่ให้ลูกค้าเมลกันไปเอง

K E I
25-Mar-2009, 07:16 PM
กราบสวัสดีทุกท่านอีกครั้งค่ะ -/|\-

มารายงานผลการตั้ง Mode selected ใหม่ ตามที่ คุณ Lhorn และ คุณ mastercop ได้แนะนำไว้คราวก่อนค่ะ

Modulation type ของเดิมคือ ADSL2 (multi-mode)
ซึ่งจะแสดงผลในหน้า status ดังที่เคยลงไว้ที่หน้า14

และเมื่อ tracert www.pantip.com

และเพื่อให้แน่ใจว่า ค่ายังเท่าเดิมจากที่เคย tracert ไปเมื่อคราวก่อน เลย tracert อีกครั้งก่อนเปลี่ยน mode

เอาละ มาดูผลจากการเปลี่ยน modulation type หรือ mode selected เป็น ADSL (multi-mode) กันค่ะ

จะได้ผลในหน้า status เป็น
อ่ะ ค่าความเข้มของสัญญาณ (snr margin น้อยลงแฮะ เกิดอะไรขึ้นกับสายชั้นเนี่ย - -*)

และเมื่อ tracert www.pantip.com จะได้

บร๊ะเจ้าาา!!! *[]*
น้อยลงตั้ง 20 แน่ะ!!

ขอบคุณ คุณ Lhorn และ คุณmastercop มา ณ ที่นี้ค่ะ m(_ _)m
กราบงาม ๆ หนึ่งที

Lhorn
25-Mar-2009, 07:29 PM
ของจริงหรือนี่....... !!!

เร็วมากครับ อิอิ เหลือ ping 20 นี่ สุโค่ย มากมาย

K E I
25-Mar-2009, 07:33 PM
ูู^
^
เปล่าค่ะ นั่นโฟโต้เฉาะ หลอกให้ตกใจเล่นน่ะ

เง้ออ.. ของจริงค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ >_<

Lhorn
25-Mar-2009, 07:44 PM
ูู^
^
เปล่าค่ะ นั่นโฟโต้เฉาะ หลอกให้ตกใจเล่นน่ะ

เง้ออ.. ของจริงค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ >_<

แต่แบบนี้บ้านใกล้ Node เร็วมากจนอิจฉาเลยละครับ ไว้จะไปหาบ้านอยู่ใกล้ๆ node บ้าง แง้ๆ

แต่ ถ้าเป็นแต่ก่อน ผมคิดว่า ping มันน่าจะ่ต่ำกว่า 10 ได้แล้วหน่ะครับ

อยากได้แบบนี้อีกครั้ง แต่คงเป็นไปไม่ได้แล้ว แง้ๆ

ตามภาพเลยครับ

mastercop
26-Mar-2009, 09:38 PM
สุดยอด ครับ อิอิ เลวมาก เอ้ย เร็วมาก

ผมทำเรื่องขอไปแล้ว ต้นเดือนเมษาถึงจะได้ อะนะ

standard 4/1 :D สาธุ

Lhorn
28-Mar-2009, 09:33 AM
เข้าไป set แบบ K E I แล้ว true เล่นไม่ได้ซะงั้น ฮาฮา

ผมของ micronet sp3368 ตั้งค่า mode พวกนี้ไม่ได้อ่ะ -''-

http://img.ihere.org/uploads/a4514c9dd9.jpg (http://img.ihere.org)

compunkza
01-Apr-2009, 10:13 PM
ผมจะใช้NET CAT 4/1 ในเชียงใหม่ดีไหมครับ
ช่วยแนะนำหน่อย ว่าค่ายไหนดี

Lhorn
01-Apr-2009, 10:18 PM
ผมจะใช้NET CAT 4/1 ในเชียงใหม่ดีไหมครับ
ช่วยแนะนำหน่อย ว่าค่ายไหนดี

ไม่แน่ใจว่า hi-net by CAT ที่นั่นจะีดีหรือป่าวหน่ะครับ ลองถามเพื่อนๆที่เชียงใหม่ที่ใช้ แต่ถ้าเป็นผม ผมเองคงเลือก hi-net by CAT ครับ

27-Jun-2009, 06:20 PM
ถามหน่อยครับ บ้านอยู่อยู่ในซ.ลาดพร้าว 80 แล้วตู้ nod มันอยู่ตรง ไปรษณีย์แถวๆศึกษาภัณฑ์อะครับ

ห้างเท่าไรไม่แน่ใจ แต่อยากทราบว่าจะมีปัญหาไรไหม

makoto07
27-Jun-2009, 09:35 PM
โปรใหม่มีวี่แววไหมคับสิ้นเดือนนี้ไหง หมดโปรโมชั่นปัจจุบัน 30มิถุนา ขอไวก่านี้ ถูกก่านี้

nyenewz
27-Jun-2009, 10:41 PM
ถ้าไม่มี ผมก็จะย้ายไปเล่นเน็ตเคบิ้ลของ CAT แล้วครับ

30-Jun-2009, 09:59 AM
CAT ไม่ได้แพงหรือถูกกว่าเจ้าอื่นหรอกครับ 4/1 ราคา 1090 บาท
MAXNET 3/512 590 บาท
ลองเปรียบเทียบดูก่อน Download ได้มากว่า 1M และ Upload ได้มากกว่า 512K

yoohoo
30-Jun-2009, 03:12 PM
CAT ไม่ได้แพงหรือถูกกว่าเจ้าอื่นหรอกครับ 4/1 ราคา 1090 บาท
MAXNET 3/512 590 บาท
ลองเปรียบเทียบดูก่อน Download ได้มากว่า 1M และ Upload ได้มากกว่า 512K

http://www.cat.net.th/hinet/promotion.html

http://www.maxnet.co.th/promotion_inside.php?promtid=72

เข้าใจผิดแล้วครับ ถ้าเทียบตามราคาแล้ว

Maxnet Indy 5 / 0.5 M ราคา 1000 + Vat = 1,070 บาท
Cat Standard 4 / 1 M ราคา 1090 + Vat = 1,166.30 บาท

ส่วนผมอยากเพิ่มเนต Cat 4 / 1 M มาใช้อีก 1เส้น
แต่ตอนนี้เกินความจำเป็น เลยรอไว้ก่อน :o

PondZA
30-Jun-2009, 06:43 PM
วัดเมื่อกี้